Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้ที่อยากแนะนำ! วิธีคำนวนผลตอบแทนตามแบบฉบับ Fund Manager ติดต่อทีมงาน

ปี 2553 ผ่านไปแล้วนะครับ ปีที่ผ่านมาเป็นปีที่ตลาดหุ้นดีมากๆอีกปีหนึ่งโดยเฉพาะกับหุ้นตัวเล็ก เท่าที่เห็นจะมีเพื่อนๆพี่ๆนักลงทุนหน้าใหม่เข้าตลาดมาเยอะพอสมควร ซึ่งถือเป็นจังหวะการลงทุนที่ไม่เลวครับ

เรื่องหนึ่งที่สมัยผมเริ่มลงทุนใหม่ๆเมื่อ 3 ปีก่อนก็คือการคำนวนผลตอบแทนครับ ยิ่งโดยเฉพาะพอร์ตที่มีการชักเงินเข้าๆออกๆบ่อยๆแล้วด้วย ถ้าไม่มีวิธีการคำนวนผลตอบแทนที่ถูกต้อง ผลตอบแทนที่เราคำนวนได้อาจจะเพี๊ยนความจริงไปมากครับ ซึ่งอาจจะส่งผลให้เราหลงระเริงไปว่าผลตอบแทนที่ได้เหนือกว่าตลาดทั้งที่จริงๆแล้วเราอาจจะแย่กว่ามากเลยก็ได้

วันนี้ผมมีวิธีการคำนวนผลตอบแทนพอร์ตการลงทุนตามตำราของ Fund Manager มาเสนอครับ จะพยายามอธิบายให้เข้าใจง่ายที่สุดครับ ถ้ามีคำถามหรือติชมอย่างไร ยินดีเลยครับ  :D

ส่วนนี่คือไฟล์ Excel ที่ใช้แสดงในกระทู้นี้ พี่ๆเพื่อนๆสามารถนำเอาไป adapt ใช้กับพอร์ตลงทุนของตัวเองได้เลยครับ โดยผมแนะนำให้พี่ๆเพื่อนๆ adapt ไปบันทึกเป็นรายสัปดาห์นะครับเพราะมันจะวัดผลได้แม่นกว่า แต่ที่ผมทำไว้เป็นรายเดือนเพราะเอาไว้เป็นตัวอย่างให้ดูง่ายขึ้นครับ

http://www.mediafire.com/?b732sm89r588jdw

ปล.แก้ไฟล์ให้เป็น .doc แล้วนะครับ

ปล.2 บทความนี้ผมเขียนแล้วโพสลงไว้ทั้งในเว็บ thaivi.org และ pantip.com ครับ

Reference:

- Maginn, J. L., Tuttle, D. L., Pinto, J. E., & McLeavey, D. W. (2007). Managing investment portfolios: A dynamic process (3rd ed.). New Jersey: Wiley.

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 54 20:22:04

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 54 18:47:57

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 54 18:38:14

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 54 18:29:13

แก้ไขเมื่อ 03 ม.ค. 54 18:27:18

จากคุณ : GeneraX
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 54 18:26:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com