Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ กระทู้ไร้สาระ ] ชี้แจง ชวนคุย และ ชวนฟังเพลงขอรับ{แตกประเด็นจาก I10107115} ติดต่อทีมงาน

1. ชี้แจง

จากกระทู้ที่ผมได้ทำการแตกประเด็นมา นั้น
ใน คห.ที่ 3 กับ คห.ที่ 4 นั้น ดูเหมือนว่า "ข้อมูลที่ผมเขียน" จะขัดแย้งกัน
จึงอาจทำให้เกิดข้อสงสัยว่า "จะโกหกกันไปทำไม?"

จริงๆแล้ว ผมเป็นคนชอบพูดความจริงนะครับ บางทีจะจริงเกินไปจนน่าเป็นห่วงด้วยซ้ำ
แท้จริงแล้ว...
ทุนส่วนตัวของผมจริงๆ คือ 1,000,000 บาท ตามใน คห.ที่ 3 จริงๆครับ
แต่มีเงินคนอื่น มาซื้อหุ้นฝากไว้ในพอร์ตผม อีกจำนวน 500,000 บาท
(เงินน้องสาวและพี่สาวคนละ 50,000 บาท เงินพี่ที่ทำงานอีก 150,000 บาท และเงินคุณแม่อีก 250,000 บาท)
รวมเป็นทุนทั้งสิ้นจำนวน 1,500,000 บาท
ดังนั้น ใน คห.ที่ 3 นั้น ผมแค่ทำการหักส่วนที่ไม่ใช่เงินของผมออก ก็เท่านั้นเองครับ

และที่เขียนเอาไว้ใน คห.ที่ 4 ว่า "ลงทุนมา 2 ปีเศษ" แล้ว
อันนี้ยอมรับครับ ว่า "ผมจำผิดจริงๆ"
แท้จริงแล้ว...ยังไม่ถึง 2 ปีครับ
เพราะในรอบใหม่นี้ ผมเพิ่งจะเริ่มลงทุนวันแรกประมาณเดือน กค.52 ครับผม.
(ไอ้ที่ผมเจ๊งไปตอนปี 2538 ไม่อยากจำอ่ะนะครับ เพราะตอนนั้นดูงบอะไรไม่เป็นกับเค้าเลยจริงๆ มันก็สมควรแล้ว)

ถามว่า..."แล้วแกเอาเงินคนอื่น มาซื้อหุ้นในพอร์ตตัวเองทำไม?"
ตอบว่า..."ผมอยากมีชื่อเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่จริงๆอ่ะนะครับ!!!"
ไปยืมเงินแล้วเค้าไม่ให้ เลยใช้มุขว่า เอาเงินมาซื้อหุ้นแล้วฝากไว้ในพอร์ตผมละกัน (แต่ห้ามขายก่อนปิดสมุดเด็ดขาด เอิ๊กๆ)
โดยใช้เงื่อนไขที่ดึงดูดใจที่สุดในโลกว่า...

"ถ้าได้กำไรคุณเอาไป แต่ถ้าขาดทุนผมรับผิดชอบทั้งหมดเอง(คืนเงินต้นเต็มจำนวน บวกดอกเบี้ยปลอบใจให้นิดหน่อย)!!!"

เพราะถ้าปิดสมุดเมื่อไหร่ ผมก็จะมานั่งเปิดเว็บ Settrade.com ดูชื่อตัวเอง
แค่นี้...ผมก็มีความสุขเล็กๆแล้วครับ 555+

ถามว่า..."แล้วแกจะซื้อหุ้น 100 หุ้น 200 หุ้น ไปทำไมฟร่ะ?"
ตอบว่า..."เพื่อจะได้ Annual Report มาอ่านฟรี แถมยังได้สิทธิในการประชุม และรับของที่ระลึกอีกต่างหาก"
และที่สำคัญก็คือ เป็นการทำการบ้านล่วงหน้าไว้แต่เนิ่นๆอ่ะนะขอรับ
ว่า...ถ้าเราขายหุ้นตัวที่เราถือไว้แล้ว เราจะเอาเงินไปเข้าตัวไหนต่อไปดี

เห็นไหม กระทู้ไม่มีสาระจริงๆ
(^_^)

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 54 23:23:08

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 54 22:46:13

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 54 22:36:32

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 54 22:34:09

จากคุณ : Again-With-Love
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 54 21:55:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com