Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณ pjuk และคุณ K8888 ปรึกษาเรื่องสรรพากรขอเอกสารการขาย LTF เพิ่มด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

หลังจากรอ ร๊อ รอ เช็คคืนจากสรรพากรมาสองเดือน วันนี้เพิ่งได้รับจดหมายขอเอกสารเพิ่ม คือรายงานการขาย LTF พร้อมทั้งรายละเอียดวันที่ลงทุน  ต้องให้ส่งเอกสารภายใน 15 วัน ผมล่ะงง ว่าถ้าผมส่งเอกสารไปแล้ว ผมจะสามารถเขียนบอกสรรพากรไปว่า กรุณาส่งเช็คคืนภายใน 15 วันได้บ้างมั๊ย

....อ๊ะ ล้อเล่นครับ ไม่ใช่คำถาม

คำถามคือ ผมไม่ได้เก็บเอกสารหลักฐานการสับเปลี่ยนกองทุนระหว่างทางไว้  คำถามคือ

1) ผมไม่เคยสนใจจะอัพบุ๊คกองทุนเลย บางกองอาจไม่มีบุ๊คอยู่ในมือด้วยซ้ำ ถ้าผมไปทำย้อนหลังได้มั๊ยครับ

2) ผมเดาว่า สรรพากรคงไม่ยอมรับเอกสารจากบุ๊ค คงต้องเป็นหนังสือรับรอง ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ หรือแค่เอกสารจากบุ๊ค ก็โอแล้ว

3) ผมจะสามารถขอหนังสือรับรองผ่านแบงค์ย้อนหลังได้มั๊ย หรือขอผ่านคุณ pjuk และ K8888 หลังไมค์ได้

ช่วยตอบด้วยนะครับ  ขืนช้า คงเข้าทางสรรพากร หาเรื่องไม่คืนเงินตามฟอร์ม ขอบคุณครับ

ปล. รายละเอียดการซื้อ สับเปลี่ยน และขายกองทุน ดังนี้ครับ

K-ASSET

ปี 2549 ซื้อ กองทุนเปิดรวงข้างหุ้นระยะยาว (RKLTF) 100,000 บาท

ปี 2552 สับเปลี่ยน กองทุน RKLTF ทั้งจำนวน เป็นกองทุนเปิดเค 70:30 หุ้นระยะยาวปันผล 100,000 บาท --> ไม่ได้เก็บหลักฐานเอกสารรับรองการโอนไว้

ปี 2553 ขาย กองทุนเปิดเค 70:30 หุ้นระยะยาวปันผล 100,000 บาท

SCBAM

ปี 2549 ซื้อ กองทุนเปิดไทยพาณิชย์หุ้นระยะยาวพลัส (SCBLT2) 9,000 บาท  และ กองทุนเปิดไทยพาณิชย์หุ้นระยะยาวเอ็มเอไอ (SCBLT3) 35,000 บาท

ปี 2552 สับเปลี่ยน กองทุน SCBLT2 และ SCBLT3 ทั้งจำนวน เป็นกองทุนเปิดไทยพาณิชย์หุ้นระยะยาวปันผล 70/30 (SCBLT1)  44,000 บาท --> ไม่ได้เก็บหลักฐานเอกสารรับรองการโอนไว้

ปี 2553 ขาย กองทุน SCBLT1  44,000 บาท

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 54 21:45:07

จากคุณ : mwaaat
เขียนเมื่อ : 4 มิ.ย. 54 21:43:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com