Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามเกี่ยวกับการขายคืน RMF ครับ ติดต่อทีมงาน

ขอสอบถามเกี่ยวกับการขายคืน RMF ครับ

ผมลองค้นหาดูจากหลายๆเวบแล้ว รู้สึกมึนงงพอสมควร เลยจะขอมาสอบถามพี่น้องในนี้หน่อยนะครับ

ผมซื้อ RMF ไว้ตามนี้ และตอนนี้ผมยังอายุไม่ถึง 55  (เพิ่งจะอายุราวๆ 30 เท่านั้น)

25/10/07 50,000 (ขอลดหย่อนภาษี 10%)
28/08/09 6,000 (ขอลดหย่อนภาษี 10%)

ขอสอบถามว่า

1. ถ้าผมจะขาย RMF ในตอนนี้ออกทั้งหมด ผมต้องจ่ายคืนภาษีที่ขอเคลมไว้ รวมถึงดอกเบี้ยด้วยใช่หรือเปล่าครับ

2. จากข้อ 1. ถ้าใช่ หากผมเก็บไปขายปีหน้า (2012) จะเสียคืนเฉพาะที่ขอลดหย่อนไว้ในปี 09 หรือเปล่าครับ

ส่วนปี 07 ไม่ต้องคืนแล้วเพราะครบ 5 ปีแล้วหรือเปล่าครับ ?

ประเด็นของผมคือ ถ้าถือ RMF ไว้ครบ 5 ปีแล้วขายโดยที่อายุยังไม่ 55 นี่
จะยังต้องเสียคืนภาษีที่เคยขอลดหย่อนไว้พ้นห้าปีไปแล้วด้วยหรือเปล่านะครับ

รบกวนด้วยครับ พอดีมีเรื่องต้องใช้เงิน T T

จากคุณ : KJD
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 54 14:34:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com