Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Survival Mode ติดต่อทีมงาน

คำเตือน
1 อย่าเชื่อทุกอย่างในกระทู้นี้ ให้ไตร่ตรองด้วยตนเองค่ะ >,,<
2 เจ้าของกระทู้ มีมุมมองต่อ futures และกรอบความคิด ในฐานะนักพนันค่ะ เจ้าของกระทู้ลงทุนเฉพาะในหุ้น แต่เล่นพนันใน TFEX อย่างถูกกฎหมายค่ะ >,,<
หากผู้อ่าน เป็นนักลงทุน ให้ก้าวข้ามโคลนตม นี้ไปค่ะ

มีบางท่านสงสัยมาหลังไมค์
ว่า set50 index futures นี่ มัน Day trade ได้จริงหรือไม่
แล้วมันกำไรทุกวันจริงหรือ?
แล้วมันกำไรมากน้อย?
แล้ว system ที่ทำให้ได้กำไรคือ?

จะขอตอบรวมๆ ตามความเข้าใจของเราดังนี้ค่ะ

1 ข้อดีของ futures คือ ความต่อเนื่องของราคาภายในวัน ทำให้เห็นทิศทางของราคาชัดเจน ขึ้นอยู่กับว่า เราพร้อมจะเชื่อ หรือไม่เชื่อ

2 การเล่นจบภายในวันอย่าหวังเกิน 3-10จุด ได้แค่ไหน ขอให้พอใจ

3 ไม่มี system สุดยอดที่ชนะตลาดระยะสั้น คนที่เข้ามาตลาด futures หลายคนเชื่อว่ามีความรู้TA ดีมาก ระบบสุดเจ๋ง แต่บางครั้ง ก็แพ้เสียอย่างนั้น
ไม่ต้องหาเหตุผลคร่า
ตลาดระยะสั้น ไม่ต้องการเหตุผล บางครั้ง ระบบที่โง่ที่สุด ก็ชนะได้ติดต่อกันเป็นบางโอกาส

4 รู้จักยอมแพ้เมื่อผิดทาง ไม่ว่ากี่จุดก็ตาม ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม ขอให้ ณ วินาทีถัดมา เรารู้สึก ว่าเรามาผิดทาง เช่นวันนี้ มี 1 ครั้งเรายอมแพ้ที่ 0.3 จุด

5 ไม่เล่นเกินตัว เพื่อให้จิตใจปลอดโปร่ง พร้อมจะยอมรับความพ่ายแพ้ แล้วเริ่มใหม่ได้ในทันที

6 คนที่สอนเราเทรด ไม่เคยบอกจุดเข้า จุดออก ให้เครื่องมือเรามา 2 อย่าง คือ slow stochastic กับ moving average
แล้วบอกให้นั่งดู ticker ไปเมื่อมีเวลาว่าง

7 ตลาดหุ้น เป็น survival mode เราจะทำอย่างไรก็ได้ ให้ชนะ
และต้องชนะ 80% ขึ้นไปเท่านั้น ยอมให้ต่ำสุดได้ 70% ต่ำกว่านี้ ต้องออกจากตลาด
เล่นได้ไม่คุ้มเสีย ไม่คุ้มทั้งเงิน ไม่คุ้มทั้งอารมณ์

เพราะตลาดหุ้น ธรรมชาติของมัน มีหน้าที่คัดกรอง เอาผู้รอดชีวิตให้ได้ไปต่อ
ถ้า % ชนะต่ำ
เล่นไปก็เท่ากับเข้าไปเป็นเหยื่อ

เราจะทำอะไรก็ได้ เทรดกี่สัญญาก็ได้ ที่เราเอาอารมณ์เราอยู่ ระบบที่โง่บัดซบที่สุดก็ได้  หรือจะดูดาวฟิว จะดูฮั่งเส็ง จะดูยุโรป จะดูค่าเงิน จะนั่งปั่นแปะ หรือแม้แต่ดูดวง ฯลฯ >,,<

แต่เมื่อจบวัน ต้องมีเงินเป็นบวก
นับจำนวนเงินวันที่ปิดบวก ต้อง 80% ขึ้นไป
ให้ error ได้ไม่ต่ำกว่า 70%

ต่ำกว่านั้น ต้องยอมออกจากตลาดค่ะ

8 วิธีฝึก คือเริ่มจากเล่นในกระดาษ  อย่าใช้เงินจริง(ไม่อยู่ใต้แรงกดดัน)
จนกว่า เราจะสามารถทำเงินในกระดาษให้เพิ่มได้เป็น 2 เท่า แสดงว่าเริ่มอยู่ตัว

จดทุกครั้งที่เทรด เวลาเท่าไร ราคาเท่าไร บอกเหตุผลที่เทรด และอธิบายว่าทำไมถึงผิดและถูก เมื่อปิดสัญญา

นำการเทรดที่จดนั้น มาปรับปรุงให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ในครั้งต่อไป

เมื่อทำกำไรลมได้เป็น 2 เท่าแล้ว เราจะรู้แล้วว่า ระบบเฉพาะตัวของเราคืออะไร
ให้เริ่มลงเงินจริง ใช้กระแสเงินสดของตนเอง ไม่ควรเกิน20% แล้วมันจะเพิ่มโดยตัวของมันเอง เมื่อเราค้นพบวิธีที่ถูกเฉพาะตัวค่ะ

แต่หากยังทำไม่ได้ ก็เป็นข้อพิสูจน์ว่า เราเอาชนะตลาดแห่งนี้ไม่ได้ ก็ไม่ควรเข้ามาให้เสียเงิน เสียอารมณ์ค่ะ(ดีซะอีกเพราะไม่ได้ใช้เงินจริง อย่าลืม ตลาดหุ้นมีให้เทรดตลอดไป จนกว่าจะไม่มีทุนนิยมอีก แต่เงินที่เราทำงานมาอย่างยากลำบาก กลับสูญเสียไปง่ายๆ เทรดลมดีกว่ามั๊ยคะ ^,^)

9 เมื่อเทรดจริง
ให้เริ่มจาก 1 สัญญา ได้จะดีมาก

จะเริ่มสัญญาใหม่ได้ ต้องปิดสัญญาเดิมก่อนเท่านั้น

ห้าม hedge แพ้คือแพ้ ชนะคือชนะ
เป็นการบอกตัวเองให้รับผิดชอบ ผลของการพ่ายแพ้ เมื่อเปิดใหม่ ต้องเอาคืนส่วนที่เสียไป+ค่าคอม นั้นคืนมาให้ได้

เจ้าของกระทู้ เคยเปิด ไปมาใน 1 วัน  LS SL LS SL LS ไปเรื่อยๆ แบบนี้ ทั้งหมด 8 ครั้ง ผลสุดท้าย หักค่าคอมแล้ว ขาดทุน 2 จุด ก็โบรกรวยไปค่ะ >,,<

10 มีกำไร ทำบุญทำทาน บ้างเน้อ แทนคนที่แพ้ เมื่อเราชนะบ่อยๆ แสดงว่าคนที่แพ้เขากำลังเสียเงิน เสียใจ เอาเงินนั้นไปทำประโยชน์บ้าง
และมันดีต่ออารมณ์ของเราด้วยค่ะ

จบ
ขอบคุณค่ะ smile

หมายเหตุ เจ้าของกระทู้ไม่ขอรับผิดชอบใดๆ ต่อการตัดสินใจของท่านผู้โชคร้าย หลงเข้ามาอ่าน

เงินของท่านๆ ท่านต้องดูแลเอง

และอย่าหลังไมค์มา
เจ้าของกระทู้ดุมาก และไม่ชอบตอบ
โดยเฉพาะระหว่างเทรด จะไม่ตอบเลยค่ะ >,,<

ตัวอย่างวันนี้ เปิดปิดสัญญา 2 L 2 S ชนะ3 แพ้ 1 ครั้ง ทุกครั้ง ที่เปิด คือปิดสัญญาก่อนหน้าแล้วค่ะ

แก้ไขเมื่อ 17 ต.ค. 54 19:54:31

แก้ไขเมื่อ 17 ต.ค. 54 19:53:40

แก้ไขเมื่อ 17 ต.ค. 54 19:50:19

จากคุณ : PrinceAlwaysLate
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 54 19:47:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com