Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พฤติกรรมที่ทำให้สมาชิกล้มหายตายจาก!! ภาค2!! ติดต่อทีมงาน

--วันนี้ออกมานอกสถานที่ ไม่ได้อยู่ที่กรุงเทพแล้วครับ มาทำงานที่ชลบุรี--
เข้าประเด็นเลยนะครับผม!!
ไม่ช้าก็เร็ว ผมก็ต้องมาโพสต์เรื่องนี้อีกรอบ อาจจะด้วยโพสต์เพราะการเตือน
หรือโพสต์เพราะว่าความเอือมระอา

แต่จากกระทู้นี้ครับ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/topic/I11298530/I11298530.html

ขอบคุณคุณขอบฟ้าบูรพาที่เตือนสติเพื่อนๆสมาชิกครับ

สินธรในรูปแบบใหม่ล่ะมั้งนี่

เมื่อไม่นานมานี้มีคนถามหาสินธรแบบเก่า ถามหาคนเก่าๆ

เพราะกระทู้แบบนี้ล่ะมั้ง ที่ทำให้บรรยากาศเดิมๆมันหายไป

เมื่อก่อนเค้า"ถก"กันเรื่องหุ้น วิธีการลงทุนในหุ้น

เดี๋ยวนี้"เถียง"กันว่าใครเก่งกว่า ควรตามใคร

นอกจากบุคคลต้นเรื่องแล้ว ยังมีการตาม"ด่า"กันอีก

สงสัยต้องรอ"หุ้นตกแรงๆ"ล้างนักลงทุนบางส่วนออกจากตลาดมั้ง

ตลาดหุ้นซึมยาวๆสินธรอาจจะกลับมาเป็นแบบเดิม(มั้ง???)

(@_@)

จากคุณ : ขอบฟ้าบูรพา  
เขียนเมื่อ : 7 พ.ย. 54 12:08:39  
ถูกใจ : shine-rise, หมึกสด, Indolent
(ผมเซฟรูปไม่เป็นครับ ขอโทษที)

และจากกระทู้เก่าที่ผมเคยโพสต์ไว้ครับ (ผมหาไม่เจอแล้วขอโทษจริงๆครับ)
ครั้งนี้เป็นประเด็นของการวิแคะทางเทคนิคของสมาชิกบางท่าน ตลอดจนการวิพากษ์วิจารณ์ว่าเป็นการชี้นำมวลชนหรือไม่??

อาจจะถูกหรือผิดนั้นผมไม่ทราบครับ
บางที "การเตือน" นั้นอาจจะถูกต้อง แต่อาจจะ "ไม่ถูกใจ" ครับ
สิ่งที่ตามมาคืออะไร?

มันคือ "กระทู้แนะนำ" ครับ
ทุกวันนี้ ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่า มาตรฐานการขึ้นเป็นกระทู้แนะนำ
ถูกชี้วัดจากอะไร??

1.สะใจชอบเห็นคนตีกัน
2.สาระประโยชน์
3.กระทู้ร้องทุกข์

จากที่ผมสังเกตในช่วง1ไตรมาสที่ผ่านมา (จนถึงปัจจุบัน)
กลุ่มประเภทที่2หายไป กลายเป็นกลุ่มประเภทที่1ขึ้นมาเป็นอย่างมาก
ผมก็ชอบนะดูคนตีกัน (เอ๊ะยังไง??)

ผมผ่านมาหมดแล้วครับ ทั้งช่วงเป็นนักเลงคีย์บอร์ด นักเลงจริงๆ
สุดท้ายไม่ได้อะไรครับ แถมเสียสังคม เสียเพื่อน และเสียคนที่จะกลายมาเป็นเพื่อน

ผมไม่อยากออกปากว่า "ปรองดองกันไว้เถิด"
สังคมแห่งการแบ่งปันครับ ผมคิดว่ามาตรฐานตรงนี้ที่เคยเป็นมาในอดีต
ทำให้สินธรแห่งนี้น่าอยู่

ทุกวันนี้มันกำลังหายไปแล้ว
บางครั้งการ "รักษา" มันยากกว่าการ "ทำลาย"
แต่การ "รักษา" นั้นง่ายกว่าการ "สร้างใหม่" แน่นอนครับ

เนื้อหาในกระทู้กลุ่มที่ 1 ส่วนมากนั้น มักจะรุนแรง มีคำบางคำที่ไม่น่าจะเอามาพิมพ์กันในนี้ (ไม่อยากจะเชื่อว่าอายุ20+กันแล้วครับ)

ผมคิดว่าความที่ผู้ใหญ่ต่างจากเด็กคือ "วุฒิภาวะ" ครับ
แต่ด้วยการที่เราคุยกันผ่านคีย์บอร์ดและสื่อสารผ่านมอนิเตอร์

คำๆนี้ค่อยๆหายไปจากจิตสำนึก
ผมไม่ใช่คนดีอะไร คอยข่มสันดานดิบในตัวเสมอๆ
หมั่นไส้ใคร ไม่ชอบใคร เราก็หลับตาข้างนึง
เพราะคนในสังคมไม่ได้คิดอย่างเรา

แต่เราก็ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปแสดงความก้าวร้าวใส่เขา
เราเห็นต่าง เห็นว่าไม่ถูก ก็เตือนได้ครับ

แต่อย่าล้ำเส้น...

เส้นอะไรน่ะหรือ??

เส้นที่เรียกว่าศีลธรรมและวุฒิภาวะครับ

ชนะใจตนเองไม่ได้และนับประสาอะไรจะไปชนะใจผู้อื่น

พฤติกรรมทั้งหมดทั้งมวล ทั้งการชี้นำ ทั้งการด่าทอ ประชดประชัน
สุดท้ายไม่ว่าจะคนดีหรือคนเลว เมื่อกระทำแล้ว..

ไม่มีใครในสังคมเค้ามานั่งรื้อประวัติคุณหรอกว่าคุณเป็นคนดีหรือไม่เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ (ยกเว้นคู่กรณีคุณน่ะนะ)

ทั้งกระทู้ด่าเด็กเทคนิคคนดังว่าชี้นำ ทั้งเด็กเทคนิคดังกล่าวด่าVI ทั้งVI(มั้ง?)ออกมาด่ากลับ

สุดท้ายแล้วไม่มีใครได้อะไร นอกจากความสะใจ
และการลดจำนวนสมาชิกลง

สุดท้ายที่นี่จะไม่เหลือผู้ให้ เหลือแต่ผู้ทำลาย..

สุดท้ายที่นี่จะไม่เหลือผู้สร้าง เหลือแต่ผู้ทำลาย..

และจะกลายเป็นบอร์ดที่ถามว่า...

ลิ่งเลยมั้ย? อะไรน่าเข้า? เอาไงดีพรุ่งนี้?

อยากได้สังคมดีทำไมไม่ช่วยกันสร้างล่ะครับ?
เริ่มง่ายๆแค่งดโหวตกระทู้พวกนี้เป็นกระทู้แนะนำ
กระทู้ด่าทอ
กระทู้ชี้นำ
กระทู้ประชดประชัน

ขอบคุณมากครับที่ฟังผมบ่น

จากคุณ : นักสืบจิ๋ว
เขียนเมื่อ : 7 พ.ย. 54 13:57:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com