Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเรื่องกองทุนครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ผมเริ่มสนใจอยากเอาเงินออมมาลงทุนนะครับ เลยไล่อ่านเกี่ยวกับเรื่องกองทุนตามแหล่งต่างๆ จนตอนนี้เกิดข้อสงสัยเยอะมาก ผมเลยขอรบกวนสมาชิกช่วยอธิบายข้อสงสัยให้ด้วยนะครับ โดยข้อสงสัยมีดังนี้ครับ

1. ถ้าผมสนใจลงทุนในกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้น ปัจจัยที่ผมจะตัดสินใจเลือกซื้อหน่วยลงทุนกับ บมจ. ไหน ควรดูอะไรบ้างเหรอครับ
(เท่าที่ผมคิด คือ 1.ผลตอบแทนจากการลงทุน 2.อันดับความน่าเชื่อถือของบริษัทที่กองทุนเหล่านั้นไปลงทุน)

2. ความเสี่ยงจากการลงทุนในกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้น จะทำให้ผมซึ่งเป็นผู้ซื้อหน่วยลงทุนได้รับอะไรบ้าง (ถ้าเกิดบริษัทที่ บมจ. ไปลงทุนนั้น ผิดชำระหนี้ เป็นต้น)

3. พอจะแนะนำการลงทุนสำหรับผมที่ยังเรียนอยู่ได้ไหมครับ นอกจากพวก MMF (พวกที่ไม่จ่ายภาษี หรือลดหย่อนภาษีเช่น พวก LTF นะครับ)

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านล่วงหน้าครับ

จากคุณ : MamymumU
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 54 19:29:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com