Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากลงทุนซื้อทอง(กระดาษ)ผ่านเน็ต มีที่ไหนบ้าง ดี-ไม่ดีอย่างไรครับ ติดต่อทีมงาน

ผมอยากลองซื้อขายทอง แต่ไม่อยากไปที่ร้าน (ไม่อยากหาที่เก็บทองด้วย) ทราบว่าเด๋วนี้ มีหลายเจ้า เช่น  ออสสิริส, แม่ทองสุก. YLG ฯลฯ เปิดซื้อขายทอง(กระดาษ)ทางเน็ต ซึ่งน่าจะดีสำหรับผม ใครก็ได้ช่วยเปรียบเทียบเจ้าต่างๆเหล่านี้ด้วยครับ ว่าผมควรสมัครที่ไหนดีครับ
1. ระบบเน็ต  ที่ไหนโปรแกรมใช้ง่าย-เข้าใจง่าย  ที่ไหนเข้าเน็ตยากง่าย-ล่มบ่อย
2. ระบบชำระบัญชี  โอนเงินซื้อขายผ่านบัญชีธนาคารอัตโนมัติทุกเจ้าเลยหรือไม่
3. การวางเงินหลักประกันเพื่อซื้อขาย  รู้ว่าแต่ละที่คิดไม่เท่ากัน บางที่ 99.99 ต้องวางก่อน1แสนบาทต่อกิโล  ที่ไหนถูกกว่านี้ไหมครับ
4. ราคา real time ที่ไหนดีสุด ราคาส่วนต่าง ซื้อขายที่ไหนแคบสุดครับ  ที่เคยเห็น 99.99 มีส่วนต่าง 50 - 70 บาทต่อน้ำหนักบาท  มีบางที่เห็นแว้บๆ มีส่วนต่าง 40-50 บาทต่อน้ำหนักบาท !!    แล้วมีที่ไหนส่วนต่างแคบที่สุดครับ (ข้อนี้น่าสนใจที่สุด)
5. การติดต่อกับเจ้าหน้าที่ โทรยากไหมครับ  เช่น ตอนราคากระชากเร็ว เจ้าหน้าที่ไม่พอรับorder+ netล่ม หรือเปล่า
6. เวลาซื้อขาย แต่ละที่ไม่เท่ากัน  ที่ไหนมี 24 ชม. เหมือนตลาดโลกไหมครับ ถ้าไม่มี ที่ไหนให้เวลาซื้อขายดึกที่สุด ถึงกี่โมงครับ (ตี4 มีไหม)
บางที่ผมรู้สึกว่า มีการบริการก็จริง แต่ระบบมันยังแปร่งๆ ติดขัด การคีย์order เข้าใจยาก แถมเราต้องคูณ ราคาซื้อขายของเรา*65.6 (น้ำหนักทอง 1กิโล แปลงให้เป็นน้ำหนักบาท) เอาเองว่าเป็นเท่าไหร่ แล้วคีย์จำนวนเงินก้อนนั้น  (โปรแกรมมันคำนวณเองไม่เป็น ต้องให้เราคำนวณเอง ตลกมากครับ)

จากคุณ : บริบูรณ์ 22
เขียนเมื่อ : 24 ธ.ค. 54 10:55:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com