Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฃ่วยวิเคราะห์หน่อย...เป็นมือใหม่หัดลงทุน LTF .....ไปแล้ว..ตามความเข้าใจแบบบ้าน ๆ เช่นนี้ถูกต้องมั้ยค่า... ติดต่อทีมงาน

เป็นมนุษย์เงินเดือนจ้า....เพิ่งซื้อหน่วยลงทุนที่สถาบันการเงินแห่งหนึ่งไปหมาด ๆ เมื่อ 30 ธค 54 มาจำนวนหนึ่งเพื่อผลทางภาษีที่จะแตะขั้น 20% ไว้จำนวนหนึ่ง

ความเข้าใจของเราเองจากการศึกษาข้อมูลแบบสายฟ้าแลบ 2 วันก่อนซื้อ
เป็นดังนี้ ถูกต้องใช่หรือไม่

1. รายได้ทั้งปีประมาณ 600,000.- บาท เน้นซื้อหน่วยลงทุนแบบมีเงินปันผลได้ไม่เกิน 90,000.- บาทต่อปี ...

2. อัตราปันผลต้องไม่เกิน 20 % ที่บังคับใช้ในประกันชีวิตแบบมีปันผล (ที่จะนำเบี้ยประกันมาลดหย่อนภาษีได้)ไม่ครอบคลุมการซื้อหน่วยลงทุนใช่หรือไม่ค่ะ..ที่นำมาถามเพราะเราซื้อหน่วยลงทุนแบบมีเงินปันผล เลยหวั่น ๆ ว่าจะเอามาใช้บังคับด้วย

3. ซื้อหน่วยลงทุนปีไหน หักได้ปีนั้น ครั้งเดียว (ปีต่อปี) หากปีต่อไป จะหักอีกต้องซื้อหน่วยลงทุนใหม่ โดยถือเกณฑ์ ไม่เกิน 15% ของรายได้

4. ประโยคที่ว่า "ไม่เกิน15% ของรายได้" ซื้อได้ปีต่อปี ไม่เอามูลค่าการลงทุนปีก่อน มารวมใช่มั้ยค่ะ แสดงว่า ถ้าซื้อทุก ๆ ปี ก็ไม่เกี่ยวกับ  "ไม่เกิน15% ของรายได้" เพราะถ้าซื้อทุกปีแล้วเอามูลค่าที่ไปซื้อก่อนหน้ามารวมกัน ก็เกิน 90,000.- บาทแหง๋ ๆ

คำถามวกวนไปมั้ยเนี้ย....เพื่อน ๆ เข้าใจในความไม่เข้าใจของเรามั้ยค่ะ...

คำถามสุดท้าย ......เมื่อมีการซื้อหน่วยลงทุนที่มีเงินปันผล  ต่อไป การยื่นแบบเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ยื่นแบบ ภงด 90 หรือ ภงด 91 คะ

ขอบคุณทุกความกระจ่างค่า....

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 55 08:32:47

แก้ไขเมื่อ 01 ม.ค. 55 08:32:01

จากคุณ : kjean
เขียนเมื่อ : วันปีใหม่ 55 08:23:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com