Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้อ K-Gold วันสุดท้ายของปีราคาOffer หน้าเว๊บ 12.4452 แต่ทำไม... ติดต่อทีมงาน

ผมเพิ่งเคยซื้อ K-Gold ครั้งนี้เป็นครั้งแรก หลังจากติดตามราคาทองคำโลกมานานประมาณครึ่งปี(รับข่าวจากมือถือ) และดูราคาย้อนหลังหลายปี ก็เห็นว่าราคากองทุนนั้นขึ้นลงตามราคาทองคำโลกมาตลอด โดยผมกะว่าถ้า NAV ลงมาประมาณ 12.5 ก็จะซื้อ โดยตั้งค่าให้ทางกองทุนส่ง E-Mailไปเตือนถ้าราคาได้ตามเป้า และหลังจากเฝ้าตามมานานก็ได้จังหวะซื้อซะที เพราะตอนนั้น NAVบนหน้าเว๊บในวันศุกร์(30/12/54)นั้นอยู่ที่ประมาณ 12.5 ซึ่งเป็นตามที่ได้กะไว้ และกะว่าค่าต้นทุนที่ได้คงบวกลบจาก 12.5 ไม่มาก

แต่ทำไมครับ...พอเปิดมาปีใหม่ จากราคา 12.5 ที่ผมซื้อไว้ กลับกลายเป็น 13.6970 มันต่างจากราคาที่ผมคาดไว้ถึง 10% ย้ำครับว่า"สิบเปอร์เซนต์" ทั้งๆที่ราคาตลาดโลกก็ไม่ได้เปลี่ยนแปลงมากมายขนาดนั้น เดี๋ยวผมจะโพสต์ราคาตลาดโลกตามข่าวที่ผมได้รับจากมือถือให้ดูนะครับ

29/12/54  --> 1554 usd
30/12/54  --> 1538 usd  (เปลี่ยนแปลง -1.03% จากวันก่อนหน้า)
4/1/55     --> 1600 usd  (เปลี่ยนแปลง +4.03% จากวันก่อนหน้า)
5/1/55     --> 1613 usd  (เปลี่ยนแปลง +0.81% จากวันก่อนหน้า)

จากราคาที่ผมซื้อตามที่เห็น 12.5 ทั้งๆที่วันต่อมาราคาตลาดโลกขึ้นแค่ 4% แต่ทำไมราคาที่ผมได้กลับกลายเป็น 13.6970ทำให้ผมขาดทุนร่วมๆ 10% ในทันทีที่ผมซื้อ ถ้ามันขาดทุน 4% ตามราคาโลกผมจะไม่ว่าสักคำ เพราะถือว่าเป็นความเสี่ยงที่ผมคาดไว้เพราะรู้ว่าราคามันต้องตามตลาดโลก แต่กับกรณีนี้ผมว่าทาง บลจ.กสิกรไทย ต้องมีคำตอบให้นะครับว่ามันเกิดอะไรขึ้นและมีหนทางเยียวยาผู้ลงทุนหรือไม่

ขอบคุณครับที่มาโพสต์รบกวนและหวังว่าคงได้รับคำตอบนะครับ..

จากคุณ : เด็กผี2522
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 55 23:41:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com