Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามความรู้การลงทุนกองทุนทองคำจากกรณี K-Gold ครับ ติดต่อทีมงาน

จากการที่ K-Gold (รวมทั้ง บลจอื่นๆที่อ้างอิง SPDR) มีค่า nav กระโดดในปลายปี เนื่องจากการปิดกระโดดของ SPDR ที่สิงคโปร์ ทำให้คนที่สั่งซื้อ(หรือขาย)กองทุนในวันนั้นได้ราคาที่แพงกว่าปกติ
ในฐานะที่ตัวเองถือก้อนเล็กๆอยู่ก้อนหนึ่งน่ะครับ ไม่ได้ทำอะไรมานานแล้ว ผมเข้าใจว่าราคา nav ที่อ้างอิง SPDR นั้น หาก SPDR ปิดโดดแบบนี้ก็ต้องเป็นความเสี่ยงที่ผู้ลงทุนต้องยอมรับ เพราะกองทุนไม่น่าจะมีอำนาจไป control อะไรที่สิงคโปร์ได้
เมื่อได้เห็นกระทู้เรียกร้องความรับผิดชอบจากทางกสิกรไทยหลายๆกระทู้ ผมซึ่งยอมรับว่าความรู้ทางระบบการเงินยังน้อยมากครับ(แหะๆ) จึงสงสัยขึ้นมาและอยากถามท่านๆผู้รู้ช่วยตอบนะครับผม หรือหากในคำถามผมมีความเข้าใจใดๆผิดก็กราบขออภัยและช่วยแก้ไขนะครับ
1. คำสั่งซื้อขายในแต่ละวันนั้นทาง บลจ มีอำนาจตัดสินใจเองมั้ยครับว่าจะส่งคำสั่งไปสิงคโปร์หรือไม่ และเท่าไหร่ หรือต้องส่งไปตามที่ลูกค้าส่งคำสั่งมา
2. รายการจากประเทศเรามีความสามารถในการร่วมทำราคา หรือมีผลกระทบใน SPDR แค่ไหนครับ
3. ลักษณะการลงทุนแบบอ้างอิงราคาต่างประเทศแบบนี้ ทางผู้บริหารกองทุนมีสิทธิทำอะไรได้บ้างในการซื้อขายแต่ละวัน
4. บลจ จำเป็นต้องชดเชยใดๆให้ผู้ซื้อหรือไม่ หาก SPDR ที่สิงคโปร์ปิดโดดแบบนี้อีก

ที่ถามเพื่อเป็นข้อมูลความรู้เพิ่มเติมในการลงทุนของตัวเอง และอาจเป็นประโยชน์แก่พี่น้องในนี้ครับ เพราะตัวเองมีความคิดว่า หากเราอ้างอิงราคาตลาดนอก การมาเรียกร้องความรับผิดชอบจาก บลจ มันอาจดูเป็นการเห็นแก่ตนเองโดยไร้เหตุผลไปหน่อย แต่หากเป็นขอบเขตที่ทาง บลจ สามารถจัดการได้ ก็อาจนำมาพิจารณาถึงการเลือกลงทุนในที่ๆบริหารจัดการได้ดีครับ

จากคุณ : เอนหลังนั่งจิบกาแฟ
เขียนเมื่อ : 8 ม.ค. 55 23:44:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com