Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถือกองทุน 3 กอง คือ กองทุนตลาดเงิน, กองทุนตราสารหนี้, และกองทุนหุ้น จะทำอย่างไรให้ได้ return 10 % ต่อปีครับ และยากไหม ?? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมทำงานเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยเอกชนแถวดินแดง แต่ไม่ได้สอนด้าน finance นะครับ

ที่ผ่านมาบอกตามตรงว่า ไม่ค่อยได้สนใจองค์ความรู้ด้านการเงิน (financial literacy) สักเท่าไรเลย พูดตามตรงก็คือรู้แคบแต่ในองค์ความรู้ที่ตนเองสอนตาม style นักวิชาการละครับ

ผมเพิ่งศึกษาการลงทุนในตลาดเงิน (โดยเฉพาะ ทั้งที่เกี่ยวกับหุ้นและกองทุนต่างๆ) มาได้ไม่นาน ประมาณ 2 เดือน โดยการอ่านหนังสือ (ทบทวนวรรณกรรม: literature review 555 ) ประมาณ 10 กว่าเล่ม เช่น ตีแตก คัมภีร์หุ้น หุ้นห่านทองคำ พี่เม่าเล่นหุ้น งานงบการเงินให้เป็น ฯลฯ และหนังสือเกี่ยวกับกองทุนอีกประมาณสองสามเล่ม เช่นของคุณมนตรี แสวงเดชา และ คุณ A academy เป็นต้น เรียกว่าเริ่มตั้งแต่ อะไรคือ stock, mutual fund, balance sheet, income statement, NAV, DCA, Rebalancing, CFA, CISA และอื่นๆอีกมากมายมากๆๆ

เมื่อความรู้ในหัวเพิ่มมากขึ้นโดยการอ่านเพียงอย่างเดียว กลับเกิดอาการสับสนครับ (ธาตุไฟเข้าแทรก) จึงเป็นที่มาของการตั้งกระทู้นี้ซึ่งเป็นครั้งแรกในห้องสินธรครับ

สมมติเลยนะครับ ว่าผมจะเล่นกองทุนเพียงอย่างเดียวก่อน (เพราะหุ้นคงยังไม่พร้อม) โดยถือกองทุน 3 กองตามหลักพื้นฐานทั่วไป คือ กองทุนตลาดเงิน (MMF), กองทุนตราสารหนี้ (Fixed income fund), และกองทุนหุ้น (Equity fund) และอาจจะมีกองทุนทองหรือน้ำมันในอนาคต จะทำอย่างไร (สลับกองทุน) ให้ได้ผลตอบแทน 10 % ต่อปีครับ โดยจำเป็นต้องดูปัจจัยหรือสัญญาณอะไรบ้างในแต่ละช่วงวัฏจักรเศรษฐกิจ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ต่างๆที่จะได้จากคำตอบนะครับ

จากคุณ : Nobody knows everything
เขียนเมื่อ : 16 ม.ค. 55 11:46:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com