Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผู้ทรงวุฒิและเซียน..ทางการวิเคราะห์ทางเทคนิค..กรุณาช่วยแนะนำหน่อยเกี่ยวกับ Indicators ครับ ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้อ้างอิงจาก หนังสือการวิเคราะห์ทางเทคนิค (ของคุณ สุรชัย ไชยรังสินันท์) นะครับ ผมอ่านหลายรอบแล้วและพบว่า...ยิ่งอ่านยิ่งรู้ว่า ชีวิตมันยากแค่ไหน

อาจารย์สุรชัย กล่าวว่ามี 3 indicators หลัก คือ ดูราคา (Price indicators) ดูปริมาณ (Volume indicators) และ ดูตลาด (Market Indicators) โดย MACD อาจารย์ท่านแยกบทออกไปเป็นบทที่ 6

1.Price indicators โดยมี
  1.1  Momentum และ Rate of Change
  1.2  RSI
  1.3  RMI (relative momentum index)
  1.4 Stochastic (Slow, Fast)
  1.5 William's %R
  1.6 KST Index
  1.7 DMS (Directional movement system)

2.Volume indicators โดยมี
   2.1 On Balance Volume (OBV)
   2.2 CHAIKIN Accumulation/distribution
   2.3 Price & Volume Trend (PVT)
   2.4 Volume Oscillator
   2.5 Volume Rate-of-Change

3.Market indicators
   3.1 AD-Line
   3.2 Overbought-Oversold Index (OBOS)
   3.3 McClellan Oscillator (MO)
   3.4 Trading Index (TRIN) หรือ ARM's Index
   3.5 Market thrust , Thrust Oscillator

1. ประเด็นที่ผมอยากจะถามทุกๆท่านที่มีประสบการณ์ในการวิเคราะห์ทางเทคนิค คือ ผมควรจะเลือก indicator ไหนในการดู ราคา (Price) ปริมาณ (Volume) และ ตลาด (Market) ครับ

หรือถามให้ง่ายกว่านั้น คือ...

2. หากท่านสามารถเลือกได้เพียง 1 ตัวชี้วัดเพื่อดูใน 1 หัวข้อ (You can choose only 1 indicator for each area of analysis (Price, Volume, and Market analysis) ท่านจะเลือก indicator ไหนบ้าง เพราะอะไร กรุณาอธิบาย ?? (โจทย์ข้อนี้ 1,000,000 คะแนนครับ 555)

เอาเป็นว่าถือเป็น Comprehensive examination ละกันนะครับ 555

ขอบพระคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 23 ม.ค. 55 21:12:41

จากคุณ : Nobody knows everything
เขียนเมื่อ : 23 ม.ค. 55 21:12:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com