Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การคำนวณดอกเบี้ยบ้าน มีวิธิคิดยังไงเหรอคะ ทำไมตัดเงินต้นนิดเดียวเอง แต่ดอกเบี้ยเยอะมาก ติดต่อทีมงาน

มีเพื่อนถามมาน่ะค่ะ แต่ตอบเค้าไม่ได้ เลยขอมาถามในนี้นะคะ

ถามไปที่แบงค์แล้วก็ให้คำตอบได้ไม่ชัดเจน

เพื่อนกู้เงินมาซื้อบ้าน เงินต้น 780,000.- ผ่อน 30 ปี จ่ายค่างวด ๆ ละ 5,600.- ทุกวันที่ 11 จ่ายค่างวดมาแล้ว 3 ปี ปัจจุบันอัตราดอกเบี้ยแบบลอยตัว

ที่ผ่านมาไม่เคยผิดนัดชำระหนี้ ปกติใบเสร็จมาค่างวด 5600 จะแยกเป็นเงินต้นประมาณ 2000  ดอกเบี้ย 3000

แต่เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ใบเสร็จเดือนมกราคม ปรากฏว่า ค่างวด 5600 แยกเป็นเงินต้น 650 ดอกเบี้ยประมาณ 5000

เพื่อนก็เลยงงใหญ่เลย ว่าทำไมดอกเบี้ยมหาโหดอย่างนี้ เลยมาถามเราว่าคิดยังไง

แต่เราก็ไม่รู้หน่ะค่ะ ใครพอมีความรู้ ขอคำอธิบายหน่อยได้มั้ยคะ คร่าว ๆ ก็ได้ค่ะ pleaseeee กะพริบตา

ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม ถามมาได้ค่ะ

จากคุณ : เจ้าหญิงเอเจ
เขียนเมื่อ : 2 ก.พ. 55 16:34:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com