Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จบโท Financial Mathematics, รบกวนช่วยแนะนำการสอบ CFA,FRM,PRM, or else ให้หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เพื่อนๆคะใครพอแนะนำได้ช่วยหน่อยนะคะ

พอดีเราเรียนจบด้าน Financial Mathematics/Engineering จากมหาลัยใน UK ค่ะ
[ตรีเราเรียนควบสองใบ ใบหลักคือ BSc Statistics อีกใบเป็น BSc Economics ค่ะ]

ตอนนี้ทำงานด้าน Risk Management ในบริษัทแห่งหนึ่งซึ่งงานด้านนี้ยังใหม่ในบริษัทจึงไม่ได้แยกเป็น Specific Risk แต่ละด้านอย่างชัดเจนอ่ะค่ะ ก็คือจะดูรวมๆเน้น All Risks หรือพวก Operational Risk มากกว่าค่ะ

ทีนี้เราอยากจะสอบ Certificate เพิ่มเติมค่ะ เราควรจะสอบอะไรดีที่น่าจะเป็นประโยชน์มากสุดคะ ที่ดูๆไว้ก็มี CFA, FRM, PRM ,CERA [SOA] จ้าา

ใจจริงเราอยากสอบ FRM, PRM ก่อนเพราะน่าจะใช้เวลาน้อยสุด หรือ CFA ซึ่งเป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวางและน่าจะใช้ประโยชน์ได้เยอะจ้า(เผื่ออนาคตด้วยค่ะ)

ส่วน CERA (Chartered Enterprise Risk Analyst) ต้องสอบเยอะมากค่ะ ข้อสอบหลายวิชา หลายตัว เป็นสายเดียวกันกับการสอบ Actuary นักคณิตศาสตร์ประกันภัย (SOA) วิชาเกินครึ่งสอบเหมือนกับ Actuary ค่ะ ,, เคยคุยกับผู้ใหญ่ทางบริษัทเขาอยากให้เราสอบตัวนี้ค่ะ แต่มันใช้เวลานานมาก และน่าจะเป็นเป็นประโยชน์ต่อธุรกิจแนวประกันภัยเป็นหลักจ้า (พอดีตอนนี้เราทำงานในบริษัททางด้านประกันภัยค่ะ) กว่าจะสอบครบหมดคงกินเวลานาน 3-5 ปีได้ >//<(แต่ก็แล้วแต่บุคคลด้วยจ้า)

เราเลยสับสนว่าเราควรจะตัดสินใจยังไงดีจ้า เพื่อปัจจุบันและมองไปถึงใน"อนาคต"ด้วยค่ะ
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและคำแนะนำล่วงหน้าจ้า :)))

[[ตอนแรกตั้งกระทู้ไว้ในห้องสีลม แต่ตัดสินใจมาตั้งในห้องนี้ด้วย,, รบกวนด้วยนะคะ]]

จากคุณ : GlizzyGirl
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 55 13:19:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com