Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามคุณ pjuk และผู้รู้ เกี่ยวกับกอง CPNRF, POPF, QHPF, TLGF ติดต่อทีมงาน

ขอความรุ้เกี่ยวกับ กองทุนอสังหาหน่อยครับ พยายามศึกษาแต่ก็ยังไม่เคลียร์

ผมถือ CPNRF POPF  QHPF  อย่างละนิดอย่างละหน่อย
ทั้งสามตัวนี้ ปัจจุบันได้ capital gain นิดๆ ประมาณ 3%-4% บางเวลาก็ขาดทุนนิดๆ ซึ่งผมไม่ค่อยสนใจ เพราะกะซื้อเก็บกินปันผลไปเรื่อยๆ ซึ่งทุกตัวไม่เคยได้ต่ำกว่า 7%-9%  แถมยังค่อนข้าง defensive อีก

ผมเคยคิดและเข้าใจผิดมาเสมอว่า เก็บไว้อุ่นใจเหมือนกับหุ้นปันผลนั่นแหล่ะ ไม่ได้หวัง gain อะไรมากมาย  เดี๋ยวมันก็ค่อยๆโต แต่ตอนนี้ชักไม่แน่ใจ เลยอยากจะถามให้เคลียร์เป็นข้อๆ ครับ

1. ความเสี่ยงสูงสุดของกองทุนเหล่านี้คืออะไรครับ  มีโอกาสที่ราคามันจะกลายเป็น 0 บาทมั๊ยครับ

2. แล้วเมื่อกองทุนหมดอายุ จะมีโอกาสต่ออายุหรือไม่

3. ช่วยอธิบายง่ายๆให้เข้าใจถึงความเสี่ยงของ leasehold และ freehold หน่อยครับ

4. ขอความเห็นส่วนตัว  สำหรับผู้ที่มองว่ากองทุนลักษณะนี้มีความเสี่ยง  ผมควรขายทิ้งตอนนี้มั๊ยเนี่ย

5. ความเสี่ยงของ TGLF มีมากหรือน้อยกว่ากองทุนสามกองนี้อย่างไร

ขอบคุณครับ

จากคุณ : mwaaat
เขียนเมื่อ : 2 มี.ค. 55 19:20:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com