Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามมากมายเรื่อง เครดิตภาษีปันผล ติดต่อทีมงาน

อยากหัดเอาไว้น่ะครับ
ขอเล่าเรื่องก่อน
ต้นปีที่แล้วลองซื้อหุ้นเอาปันผลอยู่ 3 ตัว
ทีนี้ผมย้ายบ้านเลยไม่ได้รับเช็ค ของ PSL กับ HANA (จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้)
เคยมาถามวิธีขอให้ส่งเช็คมาแล้ว แต่ก็ไม่ได้ไปขอซักทีจนลืมไปแล้ว เพิ่งมานึกออกตอนยื่นภาษีเนี่ย
(ป่านนี้ยังได้อยู่รึเปล่าเนี่ย 555)

รายละเอียด
PSL 2300หุ้น หุ้นละ .22บาท = 506 บาท
HANA 2000หุ้น ปันผล 1.55 บาท = 3100 บาท
MSC 9800หุ้น ปันผล 0.3บาท  = 2940 บาท

2 ตัวที่ยังไม่ได้ปันผลก็น่าจะเครดิตภาษีปันผล ได้เนอะ?

เท่าที่ดูคือ ต้องไปกรอก ภดง 90 ใช่ึรึเปล่าครับ ตรงช่อง 40(4)
คลิกที่เขียนว่า บันทึก/แก้ไข เงินปันผล
ตรง เลขประจำตัวผู้เสียภาษีอาการของบริษัทผู้จ่ายเงินปันผล อันนี้ของ MCS กลับไปดูที่ห้องน่าจะมีเนอะ?
แต่ของอีกสองเจ้าที่ผมไม่มี จะหาได้จากไหนครับ

แล้ว 50% 30% 25% 20% 15% 12.5% 10% ยกเว้นภาษี ไม่ได้รับเครดิตภาษี รวมเงินปันผล หักภาษี ณ ที่จ่าย
อันนี้ต้องกรอกยังไงบ้างครับ

ขั้นตอนเฉพาะการเครดิตภาษีปันผล แค่นี้ใช่รึเปล่าครับ

จากคุณ : chidkido
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 55 18:07:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com