Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Hitz no.4 spali ติดต่อทีมงาน

Hits 50 STOCK EXCHANGE OF THAILAND

เป็นอันดับหุ้นที่ฮิตที่สุด 50 อันดับแรกประจำสัปดาห์ จะคล้ายๆกับอันดับเพลงฮิต ประมาณว่าเพลงอันดับ 1 ก็พร้อมจะตกอันดับ หรือ พวก new entry ก็พร้อมแรงงงแซง no.1
ผมจะเขียน 1 หุ้น ต่อหนึ่งกระทู้ (เพื่อให้มีพื้นที่ discussion กัน) ทุกอาทิตย์ครับ อาจจะอัพเดททุกวันเสาร์อาทิตย์เพื่อไม่ให้รบกวนกระทู้อื่น ตอนวันตลาดเปิด

ก่อนอื่นที่ผมเขียนขึ้นมานี้ก็ด้วยความหวังดีล้วนๆ ไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับหุ้น เพราะผมเล่นแต่ฟิวเจอร์ แบบว่าชอบความเสี่ยงสูง ถ้าวันไหนน่ะผันผวนแบบสวิงไปกลับแรงๆนะ ขอบอก อร่อยมวากกก
อีกอย่างที่ผมเห็นคือคนหน้าใหม่ที่เข้ามาในตลาด เค้าก็คงจะเหมือนผมสมัยก่อนคือ โง่มาก โง่แล้วโง่อีก โง่ไม่รู้จักจำ หรือเจ็บมาก เจ็บแล้วเจ็บอีก เจ็บไม่รู้จักจำ คือประมาณ โลภ ห้าว อยากรวยเร็ว หุ้นปั่นอ่ะชอบ คอยแต่จะหาระบบ คิดค้นเครื่องมือใหม่ๆ เอาตัวนู้นมาผสมตัวนี้ เอาตัวนี้มาผสมตัวนู้น เทรด:-)ทุกวัน ไม่ว่าตลาดจะเป็นขาขึ้น ไซด์เวย์หรือขาลง
แล้วในที่สุดก็เจ็บ  แต่ทุกครั้งที่เจ็บผมแทบไม่ได้นอนเลยนะเปิดอยู่นั้นอ่ะกราฟ ไม่รู้จะเปิดทำไม โอเคบ่นพอแหละ

เข้าเรื่อง
เป้าหมาย การเข้ามาในตลาด เป้าหมายเดียวคือกำไร และต้องได้กำไรให้ได้มากกว่าตลาด ถ้าพอร์ทโตน้อยกว่าตลาดนะ ผมแนะนำให้ออกจากตลาด แล้วไปให้พวก ฟันด์เมเนเจอร์ เค้าดีกว่า

ข้อคิดและวินัย
1. อย่าใช้ความโลภในการเข้าซื้อ
2. อย่าดู ticker หรือ spread price ถ้าเราไม่เร็วพอ ก็จะเหมือนแมงเม่าบินเข้ากองไฟ
3. เล่นหุ้นต้องเล่นหุ้นขาขึ้น (แล้วดูยังไงล่ะ ระยะสั้นหลุดเส้น ema 10 วัน ระยะกลางหลุดเส้น 25 วันหรือ bb avg พอร์ทเล็กๆ 10 วันก็หนีแล้ว ถ้าพอร์ทใหญ่ก็อาจจะ 25 วัน)
4. อย่าเล่นหุ้นขาลงเพื่อหวังรีบาวน์ เพราะถ้ามันไม่บาวน์แล้วคัทไม่เป็นทีเนี้ยล่ะยาวอ่ะ
5. ต้องฝึกวิเคราะห์ให้เป็น ถ้าไม่เป็น เข้าผิดอยู่ตลอด คัททิ้ง 10 ครั้งตายห่ากันพอดี
6. ซื้อหุ้นอย่าสุ่มสี่สุ่มห้าซื้อดูจังหวะด้วย จะย่อ จะไป ไม่ใช่จัดซะไฮเลย
7. ต้องเล่นหุ้นที่ร้อนแรง หุ้นตัวนึงมันไม่ได้ขึ้นตลอดต้องรู้จักโยกตาม เราต้องรู้จักใช้เงินทำงาน ห้ามให้มันอู้ เพราะฉะนั้นต้องร้อนแรงเข้าไว้ ซื้อเป็นขึ้นๆ จำไว้
  7.1 คุณสมบัติหุ้นที่จะขึ้น (ได้หมดนะไม่ว่าหุ้นปั่น หุ้น vi)
1. Volume เข้า
2. Macd>+0 (จากลบมาบวกก็ได้ ขอบอก แรงงงง)
3. Rsi>50 (ไอจำพวก rsi ต่ำๆ พวกหุ้นถูกเมิน มันยังไม่ขึ้นหรอก rsi สูงๆ แรงงง ให้ถือไปจนหมดแรงงง)
4. Di+ > Di- (ซื้อก่อน + จะตัด - d ก็ได้นะ)
5. EMA5 > 10 > 25 (ตัดกันหมดขาขึ้นครบองค์ หรือสั้นๆ 5ตัด10 ก็ได้ หรือใช้เป็นแนวรับก็ได้ แต่ไม่ต้องใช้ถึงเส้น 50 100 200 หรอก นานไปแระ ไม่ใช่ vi ซะหน่อย)
6.     เทรดกันต่อวันน่าจะ 5-10 ล้านเป็นอย่างต่ำนะ น้อยกว่านี้มันไม่คล่องอ่ะ
8. ซื้อหุ้นแล้วต้องขึ้นและต้องถือ ถ้าไม่หลุดเทรนก็ยาวไป ไม่ใช้ซื้อขายๆ งี้โบรกก็รวยหมดดิ
  8.1 หุ้นเวลาจะพักตัวอาจจะมีสาเหตุมาจาก
1. ตลาดไม่เอื้อ
2. rsi หรือ ตระกูล sto ต่างๆ เข้าเขตซื้อมากเกินไป ต้องพักความร้อนแรงงง
3. แรงงงเกิน ติด bb
  8.2 ส่วนหุ้นจะไปต่อนั้น
1. ราคาปิดห้ามต่ำกว่า ema 5 วัน ด่านแรก
2. ราคาปิดห้ามต่ำกว่า ema 10 วัน ด่านนี้สำคัญมาก ถ้าหลุดเป็นผมออกครับ
3. หุ้นขึ้น volume  ต้องเพิ่ม กลับกัน ถ้าพักตัว volume ต้องลด
4. ดูแท่งเทียนก็ได้ จะออกด้านข้าง ยกตัวสูงขึ้น

9. พวกหุ้น vi จังหวะตลาดเป็นขาลง หุ้นพวกนี้จะแกร่งเกินปฐพี ลองหาดูเอา
10. TF หลักก็เดย์ วีคประคอง เล่นรอบโต้คลื่นก็ 60&5 นาที

- มือใหม่ลองเล่นเฉพาะ set50 ถึงจะเจ็บก็เจ็บแบบเพื่อนเยอะหน่อย

อย่างอื่นนึกไม่ออก ถ้านึกออกแล้วจะเสริมอีก

ทั้งหมดนี้เพื่อมือใหม่หรือคนที่ยังเปิดรับมุมมองอื่นๆบ้าง (ไม่อยากเห็นมือใหม่ออกจากตลาดไป เพราะผมก็เคยอยากเลิกเล่น หลายคนรวมถึงครอบครัวผมก็ชอบถามเล่นได้ป่ะ เล่นได้มั่งป่ะ มันจี๊ดมันท้อมากกกก จบครับ)

มิได้เก่ง เพราะผมก็ยังต้องหาไอเดียมุมมองหรือเทคนิคใหม่ๆ อยู่ตลอด

กราฟที่ผมโพสบางอย่างต้องกั๊กกันมั่งนะ เดี๋ยวหากินไม่ได้ ไม่มีอาชีพด้วย

จากคุณ : asforwealthy
เขียนเมื่อ : 24 มี.ค. 55 18:28:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com