Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนถาม PJUK หรือผู้รู้ท่านอื่นเกี่ยวกับการกรอกรายได้จากพวกกองทุนตอนยื่นภงด90หน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

1. รายได้จากกองทุนที่ไม่ใช่ LTF, RMF แต่เป็นกอง ING GAME ซึ่งเป็นกองปิดที่ซื้อไว้ 3 ปีที่แล้ว เพิ่งปิดกองปีนี้ ได้เงินต้นคืนมา พร้อมเงินนิดหน่อย อันนี้ไม่ต้องกรอกเป็นรายได้ในหมวดไหนเลยใช่มั้ยคะ

2. LT4 ที่เป็น LTF ของ SCBAM ในปี 54 มีปันผลแค่ 1 ครั้งในงวด 1 มิ.ย. 54 ใช่มั้ยคะ

3. ถ้ามีบ้านเช่า มีสัญญาว่าจ่ายเท่าไหร่ต่อเดือน ชำระทุก 2 เดือน แต่เอาเข้าจริง คนเช่าไม่ยอมจ่ายตามเวลา พอสิ้นปี ค่าเช่าได้น้อยกว่าที่ควรจะได้ตามสัญญา เราเอาค่าเช่าที่เก็บได้จริง หรือต้องเอาค่าเช่าที่ควรได้ตามสัญญาไป   กรอกในภงด 90 คะ

4. จากข้อ 3. ในภงด.90 ต้องกรอกค่าเช่าตรงข้อ 4 รายได้ตามมาตรา 40(5) ข้อ (1) การให้เช่าบ้านโรงเรือน สิ่งปลูกสร้างอย่างอื่นหรือแพ ถูกต้องมั้ยคะ

5. จากข้อ 4. เราดูยังไงคะว่าหักค่าใช้จ่ายร้อยละ 30 หรือหักตามจริง  เรากรอกเอง หรือโปรแกรมเป็นคนคำนวณให้คะ

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : อุ๊ดจิม
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 55 06:24:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com