Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามความคิดเห็นเรื่องสถานะ การเงินของผมหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ปัจจุบันผมทำงานกับธรุกิจของครอบครัว บริหารเองหมด ทำทุกอย่างเอง
เดิมธรุกิจตัวนี้เป็นของครอบครัวที่บ้าน ประกอบไปด้วย พ่อ แม่ และ ญาติอีกสองคน ก่อนผมเข้ามาช่วยทำสถานะการเกือบแจ๋งอยู่แล้ว
ตั้งแต่ผมมาบริหารก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ทุกวันนี้งานเยอะครับ
แต่ใช้เวลาประมาณ 2ปีกว่าๆกับการทุ่มเท 24/7 กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้

รายได้เฉลี่ยหลังหักค่าใช้จ่ายแล้วประมาร 200 000 - 250 000 บาทต่อเดือน
รายได้นี้ได้หักค่าใช้จ่ายออกหมดแล้ว

ผมเองมีหน้าที่ทำเองแทบทุกอย่างเองอย่างที่กล่าวไว้ข้างต้น
ตั้งแต่ติดต่อ, รับจอง ดูแลลูกค้า คือทุกอย่างละครับ
บ่อยครั้งที่ผมจะทำงานถึงตี 2-3 และเช้ารุ้งขึ้นก็ต้องมาทำต่อเวลา 08:00...
นานทีมีหนผมถึงจะเรียกหุ้นส่วนคนอื่นมาช่วยรับงานตอนผมทำเองไม่ทัน
ประมาณ เดือนละ 4 วัน

รายได้ของผมจากธรุกิจครอบครัวนี้อยู่ที่ประมาณ 40 000 - 80 000 บาทต่อเดือน
โดยเฉลี่ยส่วนแบ่งของผมจะประมาร 20% ของกำไรทั้งหมด

ผมอยากถามพี่ๆเพื่อนๆว่า ผมควรได้รายได้มากกว่านี้ไหมครับ เนื่องจากผมเองทำแทบทุกอย่างเลย รู้สึกเหมือนตัวเองโดยคนอื่นเอาเปรียบ

จะออกมาทำเองก็ลำบากใจเพราะในหุ้นส่วนมีพ่อ และ แม่อยู่ด้วย
ซึ่งผมสามารถทำได้แน่นอนเพราะปัจจุบันก็ทำเองทุกหน้าที่อยู่แล้ว
รู้ลึกตื้นหนาบางของธรุกิจนี้ดี และ connection ต่างๆผมก็สร้างมาเองทั้งหมด

ผมควรทำยังไงดีครับ กลุ้มใจมาก ที่ผมกล่าวมาทั้งหมด ไม่ไช่ว่าผมงก หรือเห็นแก่ตัวนะครับ แต่แค่รู้สึกเหนื่อย เพราะหุ้มส่วนคนอื่นๆสบายเหลือเกิน...
ถ้าเป็นคนอื่นที่ไม่ไช่พ่อแม่ผม ผมคงขอลาแบบง่ายๆแล้วละครับ แต่นี้มัน....

แก้ไขเมื่อ 16 เม.ย. 55 15:25:20

จากคุณ : noirohl
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 55 15:12:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com