Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ SCB MUTUAL FUND AND GOLD & SILVER , STOCK INVESTMENT @@@ วันที่ 19 / 4 / 2555{แตกประเด็นจาก I11974043} ติดต่อทีมงาน

เรารักในหลวง2เรารักในหลวง6เรารักในหลวง3

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพฤหัส สถานกาณ์เริ่มกลับมาเป็นปกติอีกครั้ง ที่ว่าปกติก็เพราะว่ามันผันผวนเป็นเรื่องปกติครับ เพราะตลาดอิงปัจจัยตัวแปรนอกควบคุมครับ หุ้นคอมมูต่างๆ จะสะบัดขึ้นลงตามกระแส ที่ล่องลอยอยู่เหนือพื้นฐาน มากบ้างน้อยบ้างตามตัวแปรนั้น หากเราเล่นตามข่าว ผมคิดว่าข่าวนั้นก้าวตามหลังทั้งตัวหุ้นและกระแสหลายก้าวครับ ตรงนี้เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เราต้องทิ้งหุ้นครับ เหมือนกับเราไม่เข้าใจทิศทางตัวหุ้นและอารมณ์หุ้น ลงทุนเพราะเห็นกราฟมันขึ้น เห็นโบรคเชียร์ เห็นเซียนชอบ มองแต่ราคา พอมันไม่เป็นตามนั้น ราคาตกลงมาสะท้อนพื้นฐานก็มาเครียดกัน และชอบถามกันว่า เอางัยดีดอยแล้วโว้ยบ้าง ขายดีมั๊ยบ้างเป็นต้น ผมเองก็ไม่ได้รู้อะไรมากครับ เพียงแต่สังเกตุตัวเองจากที่ผ่านมาและศึกษาเพิ่มเติม ตอนนี้เลยเลือกลงทุนในหุ้นที่เรามั่นใจว่าจะเติบโตในอนาคต และซื้อเมื่อย่อ สะสมไปเรื่อยๆ งดดูสตีมมิ่งลงบ้าง ศึกษารายละเอียดตัวหุ้นมากขึ้น ผลที่ได้สบายใจขึ้นเยอะครับ

ปล.ซึ่งหวังว่าแต่ละคนความชอบก็ต่างกัน ลองคิดและทบทวนกับผลงานในอดีตครับ ว่าที่ผ่านมาเราเอาอยู่หรือไม่.....love

จากคุณ : ทองเนื้อเก้า
เขียนเมื่อ : 19 เม.ย. 55 07:36:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com