Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ กำลังจะหมดตัวแล้ว ติดต่อทีมงาน

คือบอกตรงๆว่าไม่มีความรู้และไม่รู้จะปรึกษาใคร เลยมาขอความช่วยเหลือในนิค่ะ เรื่องของเรื่องคือ เราปล่อยเงินให้คนรู้จักกู้ เค้าเป็นอา(ไม่ใช่อาแท้ๆค่ะแต่สนิทกันมากและเค้าเคยช่วยเหลือเราไว้บ้างกรณีอื่นๆไม่ใช่เรื่องเงิน)เป็นจำนวนเงิน 500000บาท เรียกว่าเป็นเงินเก็บทั้งหมดของครอบครัว

โดยที่เค้าตีเช็คของธนาคารประกันไว้ให้(ไม่ได้ลงวันที่ค่ะ) คือเค้ามีกิจการขายของเล็กๆอะค่ะเราเห็นเค้าทำมาหากินก้อเลยมั่นใจว่าน่าจะหาเงินมาใช้คืนได้ ต่อมาเรารู้ว่าธนาคารได้ยกเลิกเช็คเค้าเพราะว่ามันเด้งบ่อยมากๆๆๆแล้วยังไงอีกเราก้อไม่ทราบคือตอนนิเราก้อรู้แล้วหละว่ากลิ่นไม่ดีกลัวเช็คที่เค้าเซ็นไว้ให้จะใช้ไม่ได้เลยให้เค้ามาเซ็นสัญญาเงินกู้ใหม่

ณ ตอนนิมันเป็นเวลานานแล้วนะคะที่เราไม่ได้คิดดอกเบี้ยที่เค้ากู้มีการพูดจากันหลายครั้งเพื่อลดดอก ตลอดจนเหลือเพียงการผ่อนเงินต้นที่เหลือ  แต่สุดท้ายก้อยังไม่มีการผ่อนใดๆเลย โทรติดต่อทวงถามก้อติดต่อยากมาก

ทีนิเค้ามีตึกที่ผ่อนอยู่หลังนึงเค้ามาล้านสาม เอามารีไฟแนนซ์อีกทีได้ล้านเจ็ด ผ่อนไปไม่กี่หมืน แต่ตึกนี้ถ้าติดประกาศขายได้ถึงสามล้านบาท เราก้อเลยบอกให้เค้าติดประกาศขายเอาเงินไปปิดเบงค์แล้วเอาที่เหลือมาคืนเรา เค้าก้อยังมีเงินเหลืออยู่อีกบ้าง แต่เค้าบอกว่าเค้าจะขายสี่ล้านถ้าได้เค้าขายเลยซึ่งมันเป็นได้ยากคือรู้สึกเหมือนเค้าไมม่อยากขายอะค่ะ จะให้เรารอถ้ามันไม่ได้เล้วเรารออะไรอะคะ

คือตอนนิเราไม่รู้ว่าจะทำอะไรด้บ้าง ถ้าฟ้องเราจะสามารถยึดตึกที่เค้าผ่อนมาเป็นของเราได้บ้างมั้ยคะ ทำยังไงเราถึงจะยึดตึกเค้ามาได้เราไม่คิดจะเอาเปรียบเค้าหรอกค่ะคือถ้าขายได้เราก้อคงคืนส่วนที่เหลือให้เค้าตอนนิแค่อยากได้เงินส่วนของเราคืนเท่านั้น

คือเราก้อรู้ตัวเองนะคะที่โง่มากๆไม่มีความรู้และยังทำแบบนิอีก ครอบครัวก้อไม่ได้ร่ำรวยอะไรลูกก้อต้องเลี้ยงเครียดมากๆเลยค่ะขอความช่วยเหลือหน่อยนะคะ

แก้ไขเมื่อ 22 เม.ย. 55 23:13:19

จากคุณ : หม่าม๊าน้องแอล
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 55 23:12:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com