Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

HI-DIV กับ KFSDIV again ติดต่อทีมงาน

ถ้าผมดูแบบชาวบ้านง่ายๆนะครับ

ราคาของ HI-DIV  11.3 บาท เมื่อวาน
ราคาของ KFSDIV 14.9 บาท เมื่อวาน

ผมว่ามีส่วนในการตัดสินใจ เพราะจุดประสงค์ของผมซื้อสะสมหน่วยลงทุนเพื่อรับเงินปันผล เงินปันผลที่ได้มาก็ซื้อกลับช่วงราคาอ่อนตัว (ไม่พูดถึง CAPITAL GAIN )

ความหมายของผมก็คือ( ถ้ามองแบบชาวบ้าน)
1. ภาพรวม HI-DIV เงินปันผลต่อปีมากกว่า KFSDIV ณ ปัจจุบัน
2. ราคาต่อหน่วย HI-DIV ก็ซื้อได้ถูกกว่า KFSDIV ณ ปัจจุบัน

นั่นเท่ากับว่า KFSDIV จ่ายบ่อย แต่จ่ายน้อยกว่า และ ซื้อแพงกว่า HI-DIV (มองแบบชาวบ้าน)

กราฟทั้งหลายผมเข้าใจว่ามองภาพรวมผลการดำเนินงานรวมกับเงินปันผล
ไม่ได้บ่งบอกชัดเจนตามจุดประสงค์ที่ผมบอก

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะผมดูกราฟไม่เป็น ก็ดูเอาแบบบ้าน บ้าน ง่ายๆ ครับ

จากคุณ : กองทุนหุ้นปันผล
เขียนเมื่อ : 26 เม.ย. 55 09:44:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com