Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เช็คสั่งจ่ายโดยไม่ขีดคร่อมและไม่ขีดผู้ถือ ติดต่อทีมงาน

สอบถามผู้รู้ค่ะ

เช็ค kbank สั่งจ่าย... ไม่ขีดคร่อม ไม่ขีดผู้ถือทั้งสองอย่าง

คำถาม 1. นำไปเบิกเงินสดได้หรือไม่
         2. นำไปเข้าบัญชีบุคคลที่ไม่มีชื่อหน้าเช็คได้เลยใช่หรือไม่

อธิบาย คือเรานำเช็คสั่งจ่ายคนอื่น แต่ไม่ได้ขีดคร่อมและไม่ได้ขีดผู้ถือ
เข้าบัญชีเราแล้วเราเบิกเงินสดให้เจ้าของเช็ค(โดยเจ้าของเช็คไม่มีบัญชีกสิกรแต่ต้องการใช้เงินด่วน)  ทำรายการที่เคาน์เตอร์ตอนเที่ยงผ่านไม่มีปัญหา พอ5โมงเย็นเจ้าหน้าที่kbank โทรมาบอกว่าจ่ายผิดให้ไปรับเช็คแล้วนำไปให้ผู้สั่งจ่ายเปลี่ยนเป็นจ่ายชื่อเราแล้วเซ็นกำกับ ซึ่งเป้นไปไม่ได้ เพราะผู้สั่งจ่ายไม่รุ้จักเรา เรามาแลกเช็คกันเอง เค้าไม่รับรู้หรอกค่ะ
แบบนี้kbankจะตัดเงินในบัญชีเราคืนมั๊ยคะ เราเบิกให้เจ้าของเช็คไปแล้วด้วยค่ะ

จากคุณ : เรเนีย
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 55 18:40:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com