Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำประกันบำนาญพิเศษ60/15 ตั้งแต่เป็นชื่อ ประกันชีวิตศรีอยุธยา ซีเอ็มจี (Ayudhya CMG ) เพิ่งครบกำหนดสัญญา ขอคำปรึกษาครับ ติดต่อทีมงาน

จ่ายเบี้ยไปครบ12ปี ปีละ68,300บาท รวมจ่ายไปแล้วทั้งหมด 819,600 บาท

เพิ่งครบกำหนดสัญญาประกันภัย  ตอนนี้ บริษัทส่งจดหมายจะส่งเช็คเป็นรับบำเหน็จในลักษณะการเวนคืนกรมธรรม์ให้ ซึ่งผมไม่ได้บอกเวนคืน ข้าพเจ้าจึงโทรบอกให้ระงับการออกเช็คก่อน เพราะยังไม่แน่ใจครับ

มีอยู่ 4 ทางเลือกครับ

1. รับเช็คบำเหน็จเลย 1,029,500 บาท (ตามจดหมายของบริษัทอลิอันซ์ การเวนคืนกรมธรรม์) (ไม่ทราบว่าต้องโดนหักค่าธณรมเนียมไหม เปลี่ยนเป็นรับเงินโอนเข้าบัญชีได้ไหม)

2. รับปีละ100,000 บาท จนครบ15ปี ถ้ายเสียชีวิตก่อนก็ไม่เป็นไร ผู้รับผลประโยชน์ก็ได้รับต่อ รวม 1,500,000 บาท
3. รับเป็นรายเดือนเดือนละ 8,560บาท นาน15ปี(180เดือน)

4. ฝากไว้กับบริษัท 100,000บาททุกปี รอรับทีเดียวอีก 15 ปีข้างหน้า
ซึ่งได้ดอกเบี้ยร้อยละ6 หรือกว่านั้น  

-ผมไม่เข้าใจครับว่าคำว่า "กว่านั้น" หมายรวมถึง มีโอกาสได้ดอกเบี้ยร้อยละ6 หรือไม่ครับ ?
-ดอกเบี้ยทบต้นไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ? ผมลองคำนวณแล้วได้ 2,327,596บาท ซึ่งไม่แน่ใจว่าถูกไหม ผลตอบแทนกี่%ครับ ผมคำนวณไม่ค่อยถูก น่าสนใจไหมครับ

ผมคิดว่าทางเลือกที่4น่าสนใจ แต่นาน15ปีนี้จะมั่นคงหรือไม่อะครับ ของผมเป็นสัญญาบริษัทเก่าด้วย ไม่รู้จะส่งผลกระทบหรือเปล่า

หรืออาจเลือกวิธี1 แล้วเอาเงินไปลงที่อื่น จะสามารถหาผลตอบแทนที่เทียบเท่าได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำตอบ

จากคุณ : medoraemon
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 55 19:35:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com