Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำเเนะนำการลงทุนจากพี่ๆ ในงบ 50,000 บาทค่ะ (เป็นนิสิตค่ะ) ติดต่อทีมงาน

น้องเป็นนิสิต กำลังจะขึ้นปี3ค่ะ
พี่ๆในห้องนี้น่าจะอายุมากกว่าน้องเเน่นอน
น้องขอเเทนตัวเองว่าน้องนะคะ

เพิ่งเริ่มสนใจการทำเงินให้งอกเงยด้วยตัวเองค่ะ
ครอบครัว หรือ เพื่อน ก็ไม่มีใครเป็นกองหนุนทั้งนั้นค่ะ
ลุยเดี่ยวเลยจริงๆ จากหนังสือบ้าง จากเน็ตบ้าง
เรียกว่าเคยรู้จักเเต่ฝากออมทรัพย์ ธนาคารออมสิน เลยค่ะ

ประมาณเกือบๆปีที่เเล้ว น้องถอนเงินจากบัญชีฝากออมทรัพย์ที่คุณเเม่ฝากให้ (ประมาณ 5000 บาท) รวมกับเงินเก็บที่มี ไปฝาก TMB ฝากไม่ประจำ 2.5 (ตอนนี้ 2.25)  
เเละตอนนี้ย้ายส่วนหลักๆ ไป TMB by me ค่ะ (ทีดอกเบี้ย 3.5 ปรับเหลือ 3 ไม่นานมานี้ ฮือ..)

หลังจากร่ายมานาน ขออนุญาตขอคำเเนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ
- น้องมีเงินที่คิดจะลงทุน เพื่อให้งอกเงย มากกว่าฝากเงินกับธนาคาร
ประมาณ 50,000 บาทค่ะ รับความเสี่ยงได้ค่อนข้างมาก
เพราะไม่มีภาระใดๆค่ะ เเละหาเพิ่มได้เรื่อยๆจากการทำงานพิเศษ (สอนพิเศษเป็นหลัก)
พี่ๆคิดว่านำไปลงทุนในไหนดีคะ

เพิ่มเติม:
การลงทุนหุ้น พี่ที่รู้จักบอกว่าถ้าเปิดพอร์ดไม่ถึงเเสนจะไม่คุ้ม
ใช่มั้ยคะ? อีกทั้งน้องเพิ่งเริ้มต้นจริงๆ เสี่ยงไปเเบบยังไม่มีความรู้ใดๆ อาจะไม่ค่อยเหมาะ

น้องจึงแอบสนใจกองทุนรวมค่ะ
โดยเฉพาะ กองทุ้นรวมหุ้น
เเต่..พอsearchข้อมูล ไม่ทันไรก็งงอีกเเล้วค่ะ
จากกระทู้นี้
http://topicstock.pantip.com/sinthorn/topicstock/2006/07/I4533525/I4533525.html
เค้ามีคำถามว่า
''ใครพอจะแนะนำเทคนิคการซื้อ-ขาย "กองทุนรวมหุ้น" ช่วงขาลง+ขาขึ้น ให้ได้บ้างครับ รบกวนด้วยครับ
1 ขาลงซื้ออย่างไรให้ราคาเฉลี่ยต่ำสุด

2 ขาขึ้นขายอย่างไรให้ได้ราคาดีสุด''

เอ๊ะ? ไม่ใช่เราให้ บลจ จัดการหรอคะ
เราต้องคอยดูตลาด คอยซื้อ-ขาย ทุกๆวันด้วยหรอคะ?

ขอคำเเนะนำด้วยค่ะ
เเจกกิ๊ฟท์คงน้อยกว่าคำขอบคุณที่อยากให้จริงๆ
ขอบคุณมากๆนะคะ
:)

ป.ล. ตั้งกระทู้ครั้งเเรก ถ้ามีข้อผิดพลาดขออภัยด้วยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 14 พ.ค. 55 22:09:38

จากคุณ : ออเร้นจ์จัง
เขียนเมื่อ : 14 พ.ค. 55 22:08:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com