Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัย นโยบายของธ.ไทยพาณิชย์ ที่ไม่รับฝาก เหรียญ 25 และ 50 สตางค์ ครับ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ 30 พ.ค. 2555 ประมาณ 15.00 น. ผมได้นำเงินไปฝากที่ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา เซนทรัลพระราม3

โดยเป็น แบงก์พัน 13 ใบ เหรียญ 2 บาท เป็นเงิน 112 บาท และเหรียญ 25 และ 50 สตางค์ เป็น 7 บาท รวมเป็นเงิน 13,119 บาท

วันนี้มีคนต่อแถวเยอะมาก พอถึงคิวผม ก็มีเจ้าหน้าที่ผู้หญิงมาเชิญไปทำธุรกรรม ที่โต๊ะเจ้าหน้าที่ข้างๆ (ข้างโต๊ะเปิดบัญชี)

พอเจ้าหน้าที่ รับสมุดและจำนวนเงินไป

เจ้าหน้าที่ผู้หญิง: "ทางธนาคารไม่มีนโยบายรับ เหรียญ 25 และ 50 สตางค์ ถ้าดิฉันรับฝากไป ต้องเอาเงินตัวเองมาออกแทนผม"

ผม: "เหรียญ 25 และ 50 สตางค์ เป็นเงินไม่ใช่หรอครับ ถ้าธนาคารไม่รับฝาก แล้วที่ไหนจะรับ"

เจ้าหน้าที่ผู้หญิง: "น้องต้องไปแลกเหรียญที่ โรงกษาปณ์ ค่ะ หรือไม่ก็เอาไปใช้ขึ้นรถสองแถว หรือใช้จ่ายที่ supermarket"

ผม: "เป็นนโยบายธนาคารเลยหรอครับ"

เจ้าหน้าที่ผู้หญิง: "ใช่ค่ะ"

ผม: "ผมต้องไปถึง โรงกษาปณ์ เลยหรอคับ"

เจ้าหน้าที่ผู้หญิง: "ใช่ค่ะ ขนาดพี่ พี่ยังมีเหรียญเต็มบ้านเลย"

จากนั้นผมก็บอกว่า ฝากเท่าที่ธนาคารรับ พอออมาจากธนาคาร ด้วยอาการมึนงงในนโยบายนี้ ผมโทรไปถาม call center 02-777-7777 เจ้าหน้าที่ call center ขอเช็คข้อมูล แล้วบอกกับผมว่า "รับฝากค่ะ ธนาคารไม่มีนโยบายนี้"

ซึ่งในกรณีนี้ ผมเคยฝากเหรียญลักษณะนี้ ที่สาขาเดียวกัน กับเจ้าหน้าที่เคาน์เตอร์ และไม่มีปัญหา เจ้าหน้าที่ก็รับฝากปกติ
เนื่องจากการพกเหรียญ 25 และ 50 สตางค์ ใช้จ่ายลำบาก ผมเลยหยอดกระปุกออมสิน พอมีเยอะหน่อย ก็เอาไปฝากที พร้อมธนบัตรอื่นๆ

ผมเลยสงสัยว่า ธนาคารมีนโยบายนี้ หรือเจ้าหน้าที่ไม่อยากนับเหรียญ เลยแอบอ้างเป็นนโยบายของธนาคาร หรือมีเหตุผลอื่นๆ บลา บลา บลา

ซึ่งจริงๆ ผมไม่ได้ติดใจที่จำนวนเหรียญในการรับฝาก แต่สงสัยในนโยบายธนาคาร หรือเจ้าหน้าที่คนนั้น
(ปล. สอบถามไปทาง facebook scb thailand ได้คำตอบว่า

"รับฝากปกติค่ะ อย่างไรขอส่งต่อ feed back ให้ทางสาขารับทราบต่อไปค่ะ

การทำรายการ ฝากเหรียญ ผ่านเคาน์เตอร์ธนาคารได้ทุกสาขา ค่ะ
อัตราค่าธรรมเนียมนับเหรียญกษาปณ์ที่ลูกค้านำมฝากหรือนำมาแลกเปลี่ยนเป็นธนบัตร ตั้งแต่ 200 เหรียญ ขึ้นไปอัตราค่าบริการร้อยละ 2 ของจำนวนเงินรวมมูลค่าเหรียญขั้นต่ำ 20 บาท
กรณี บัญชีผู้เยาว์อายุ ต่ำกว่า 15 ปียกเว้นเว้นการเรียกเก็บค่าธรรมเนียม")

ถ้าธนาคารไม่รับเหรียญ 25 และ 50 สตางค์ แล้วจะมีที่ไหนรับ

เหรียญสตางค์เป็นเงินที่ถูกต้องตามกฏหมายไม่ใช่หรือ คนที่มีเหรียญสตางค์เยอะ ถ้าต้องการฝาก ต้องเดินทางไป โรงกษาปณ์ เลยหรอ

แล้วถ้าเป็นเด็กๆ ที่หยอดกระปุกออมสินทุกวัน ซึ่งบางครั้งผู้ใหญ่บางคน ก็เอาเหรียญที่ตัวเองมีอยู่ในเกระเป๋า ให้ลูกให้หลาน ไปหยอดกระปุก ส่งเสริมให้เด็กรู้จักการออม แล้วเด็กเหล่านั้น เอาไปเงินที่ออมมา ไปฝากล่ะ รวมถึงพ่อค้าแม่ค้า ขายปลีกล่ะ

ซึ่งผมไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่คนนั้น พูดนโยบายธนาคารแบบนี้ ไปกับคนอื่นๆแล้วกี่คน หรือว่าผิดที่ผมเอง ที่เอาเหรียญ 25 และ 50 สตางค์ ไปฝากกับธนาคาร ซึ่งคนทั่วไปอาจจะไม่ทำกันครับ ผมก็เลยสงสัยด้วยประการนี้

พอได้คำตอบจาก call center และทาง scb thailand ผมยิ่งสงสัยในตัวเจ้าหน้าที่คนนั้น อย่างน้อยก็ขอบ่นหน่อยนะครับ

ปล.ไหนๆก็พูดถึงเรีองนี้แล้ว อยากถามเหตุผลที่ทางธนาคารคิดอัตราค่าธรรมเนียมนับเหรียญกษาปณ์ที่ลูกค้านำมาฝากหรือนำมาแลกเปลี่ยนเป็นธนบัตร ตั้งแต่ 200 เหรียญ ขึ้นไปอัตราค่าบริการร้อยละ 2 ของจำนวนเงินรวมมูลค่าเหรียญขั้นต่ำ 20 บาท ด้วยครับ ที่ผมนึกได้ตอนนี้คือ ค่าเสียเวลาของเจ้าหน้าที่

ผมเคยอ่านข่าวว่า "กรมธนารักษ์ เล็งผลิตตู้แลกเหรียญเป็นธนบัตร เพิ่มความสะดวกในการแลกเหรียญ และกระตุ้นการใช้เหรียญให้มากขึ้น" ผมรู้สีกดีใจมากๆๆ
(ที่มา : http://hilight.kapook.com/view/61229 )

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 55 22:03:37

แก้ไขเมื่อ 30 พ.ค. 55 21:52:05

จากคุณ : meecoala
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 55 21:45:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com