Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยสอนการ Let profit run หน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ผมทราบว่ามันคืออะไร และพอจะทราบวิธีคร่าวๆ แต่ใครพอจะมีเคล็ดลับที่พอจะแชร์กันบ้างป่ะครับ
คือเวลาผมถือหุ้นหรือสัญญาทีเฟค พอมันเริ่มมีกำไร มันจะกลัวอยู่ตลอดเวลาว่ามันจะกลายเป็นขาดทุนในเวลาอันใกล้ จะรู้สึกแบบนี้ตลอดเวลา มันเครียด
ถ้าไม่ไปดูมันเลย สมมุติมันตกจริงๆ ตาย ออกไม่ทัน

แต่ถ้าเฝ้าตลอดเวลา ก็จะใช้วิธีไหนดีที่ทำให้จิตไม่ตก จะใช้การย้ายจุดกำไรขาดทุนขึ้นไปเรือยๆ? แล้วถ้าทำแบบนั้นแล้ว ภาพใหญ่มันไปไกลกว่านั้น เราก็จะเสียดายอีก ถ้าตั้ง stop loss ขึ้นไปเรือยๆ แต่ไม่กว้างพอ พอมันถึงจุด เราปิด จะมาเสียดายภาียหลัง แต่ถ้าตั้ง กว้างไป ถ้ามันเปลี่ยนทิศกระทันหัน จากกำไรมากๆ จะเหลือนิดเดียว

แปลกนะ สำหรับผม ถือให้มันเขียว ถือยากกว่าถือให้มันแดง หรือว่าจิตผมมันไม่เหมาะกับตลาดทุน???????????? หรือเราจะแก้หรือพัฒนาตรงนี้ัยังไงครับ
ขอบพระคุณมากครับ

จากคุณ : kopbirt
เขียนเมื่อ : 12 มิ.ย. 55 19:49:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com