Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การคำนวณภาษีกรณีออกจากงานโครงการเกษียณก่อนกำหนด ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นสมาชิกใหม่ขอเรียนถามเพื่อนสมาชิกครับ

บริษัทที่ผมทำงานอยู่มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพและมีกำหนดเกษียณอายุปกติที่55ปี
ปัจจุบันผมอายุ51ปี มีอายุการทำงานครบ14ปี8เดือนในสิ้นเดือนมิย.2555นี้ ผมได้ข่าวว่าบริษัทกำลังจะมีโครงการเกษียณอายุก่อนกำหนดอีกราวไม่กี่เดือนข้างหน้าโดยผู้ได้รับอนุมัติจะได้รับเงินก้อนสมมติ20เดือน

ผมขอเรียนถามเกี่ยวกับการคำนวณภาษีในต้นปีหน้า กรณีที่ออกจากงานตามโครงการเกษียณอายุก่อนกำหนดนี้ครับ

1) กรณีที่ผมต้องการนำเงินสำรองเลี้ยงชีพออกมาหมด
เนื่องจากผมมีอายุงานมากกว่า5ปีจึงมีสิทธิ์ที่จะนำเงินที่ได้รับกรณีจ่ายให้ครั้งเดียวเมื่อออกจากงานมาแยกยื่นภาษี ซึ่งเงินดังกล่าวมี2ส่วนคือ ส่วนที่1เงินจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพและส่วนที่2คือเงินก้อน20เดือนที่ได้จากโครงการนี้ โดยผมสามารถแยกยื่นใบแนบ แบบ1.1เฉพาะในส่วนที่1 หรือแบบ1.2แยกยื่นเฉพาะในส่วนที่2 หรือแบบ1.3แยกยื่นโดยรวมส่วนที่1กันกับส่วนที่2ก็ได้ ใช่ไหมครับ (ในส่วนของเงินเดือนที่รับในปีนี้ยื่นเป็นรายได้เพื่อคำนวณภาษีแบบปกติ)
เช่น ส่วนที่1แยกยื่น ส่วนที่2ยื่นรวมกับรายได้ปกติ หรือ
ส่วนที่2แยกยื่น ส่วนที่1ยื่นรวมกับรายได้ปกติ หรือ
ส่วนที่1และส่วนที่2แยกยื่น ส่วนที่เป็นรายได้ปกติยื่นตามปกติ
(เพื่อจะดูว่าแบบไหนเสียภาษีน้อยที่สุด)

2) กรณีที่ฝากเงินสำรองเลี้ยงชีพไว้กับกองทุนก่อนและมาถอนออกเมื่ออายุครบ55ปีก็ได้ใช่ไหมครับ (เพื่อยกเว้นภาษี) ส่วนผลประโยชน์ของกองทุนก็จะได้ตามปกติรวมทั้งสิทธิ์ในการเปลี่ยนแบบFund Choice ก็ยังทำได้เหมือนเดิมหรือไม่ ในส่วนเฉพาะเงินก้อน20เดือนที่จะคำนวณภาษีก็สามารถแยกยื่นภาษีตามข้อ1 ใช่ไหมครับ

รบกวนช่วยตอบคำถามให้ด้วยนะครับ มีพนักงานที่กำลังจะเข้าโครงการมีโอกาสที่จะได้ใช้ประโยชน์จากคำตอบนี้อยู่หลายคนครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : TIKSENG
เขียนเมื่อ : 14 มิ.ย. 55 15:35:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com