Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ที่คุณมาอยู่ใน ตลาดหุ้น ตกลงว่า คุณ "เล่น" หรือ "ลงทุน"ครับ ติดต่อทีมงาน

คือไม่ว่าจะอย่างไรก็ตาม ที่ผมเคยได้ยินในทีวี ส่วนใหญ่่ก็จะพูดว่า การลงทุนในตลาดหุ้น แต่ในวงเสวนาของกลุ่มๆเพื่อนๆหรือ ลูกค้า ส่วนใหญ่ก็บอกว่า "เล่นหุ้น" มันมีความต่างไหมครับ
คือ ผมคิดว่าการเล่นหุ้นมันไม่ได้ต่างอะไรจากความเป็นจริง เพราะเราเอาเงินไปซื้อหุ้น นั่นก็คือการลงทุนนั่นเอง แต่หลายปีที่ผ่านมา ภาวะขาดทุนจากตลาดหุ้น เพราะไปซื้อหุ้นปั่นราคาบ้าง หรือจับหุ้นไม่ถูกตัวโดนแขวน โดนปลด ทำให้มีความรู้สึกว่าตลาดหุ้นไม่ได้มีความยุติธรรมสำหรับผู้ซื้อเสมอไป
ถ้าคิดว่าลงทุนแล้วมีความเสี่ยง มันก็คือการเล่นหุ้นนั่นเอง อย่าเอา คำพูดที่สูงส่งมาใช้กันมากเกินไปครับ เล่นก็เล่น จะเป็นไรไป กระเป๋าใครก็ดูแลกันได้อยู่แล้่วครับ
เจออาจารย์พอพูดว่า เอาเงินไปลงทุนในตลาดหุ้น อยากให้เปลี่ยนเป็นคำพูดว่า เอาเงินไปเล่นหุ้น จะฟังดูรื่นหู กว่าไหมครับ เพราะอย่างไร ทั้งลงทุนในตลาดหุ้น และเล่นหุ้น ทั้ง 2 ความหมาย ก็มีโอกาสขาดทุนเท่ากัน

จากคุณ : smilehand
เขียนเมื่อ : 15 มิ.ย. 55 21:16:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com