Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาการชำระเงินกู้ CIMB THAI ติดต่อทีมงาน

ได้กู้เงินมาใช้ในกิจการเล็กๆ 50,000 บาท จากธนาคารซีไอเอ็มบีไทยค่ะ
เพราะเห็นว่ามีโปรโมชั่น 0 เปอร์เซ็น 2 เดือน

กู้มา 50,000 บาท ชำระ 36 เดือน ยอดผ่อนเดือนละ 1,960 บาท ดอกเบี้ยลดต้นลดดอก

แก้ไขเพิ่มเติมค่ะ* อัตราดอกเบี้ย เดือน 1-2 = 0 เปอร์เซ็นต์ / ปี
                                         เดือน 3 เป็นต้นไป 26 เปอร์เซ็นต์ / ปี

และได้ถามรายละเอียดแล้วว่า หากต้องการจ่ายชำระทั้งหมดก่อนกำหนดต้องเสียค่าธรรมเนียมมั้ย
ซึ่งเจ้าหน้าที่ตอบว่าเสีย 1 เปอร์เซ็นต์จากยอดเงินกู้ และก็บอกว่าเป็นดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก
เราชำระเกินยอดชำระต่อเดือน ระบบจะคำนวณดอกเบี้ยใหม่ให้
เราก็เห็นว่าเราคงชำระหมดภายใน 1 ปีแน่นอน และค่าธรรมเนียมปิดก็ไม่ได้เยอะ ก็เลยโอเค

หลังจากนั้นใบแจ้งยอดก็มาค่ะ ซึ่งพอพลิกอ่านรายละเอียดด้านหลังแล้ว ก็ได้ใจความอย่างในรูปค่ะ
เวียนหัวเลยค่ะ เพิ่งรู้จริงๆว่า ถ้าชำระต่องวดเกินใบแจ้งหนี้ก็เสีย 5 เปอร์เซ็นต์ ของเงินที่เกินมา
แถมหากชำระหมดในปีแรก เสียค่าธรรมเนียม 5 เปอร์เซ็นต์
                 ภายในสองปี 1 เปอร์เซ็นต์
ส่วนตัวก็คิดว่าช่างมัน ไม่ติดใจอะไรแล้ว แต่ตอนนี้ต้องคำนวณว่าเสียแบบไหนจึงจะเสียดอกน้อยที่สุด

อยากขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆค่ะ ว่าควรชำระแบบไหนดีให้เสียดอกน้อยที่สุด
เพราะตอนนี้ เงินต้น 50,000 ดอกเบี้ย 19,376.75 เท่ากับ 69,376.75
เท่ากับต้องเสียดอกเกือบ 2 หมื่น -*-

ช่วยด้วยนะคะ ขอคำปรึกษาด้วย เราเป็นคนคำนวณไม่เก่งจริงๆ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 21 มิ.ย. 55 23:00:11

จากคุณ : Nespay
เขียนเมื่อ : 21 มิ.ย. 55 22:40:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com