Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามห้องนี้แล้วกันนะครับ วิธีคิดดอกเบี้ยบ้าน ติดต่อทีมงาน

อยากถามครับอ่านไปอ่านมาเริ่มสงสัยวิธีการจ่ายเงินค่างวดบ้านกับธนาคาร

สมมุติว่า กำหนดชำระเป็นทุกวันที่ 10 ของทุกเดือน คือของเดือนมกราก็จะไปครบกำหนด 10 กุมภา

คำถามคือ

1) ถ้าจ่ายทุกวันที่ 10 ตามรอบ กับการจ่ายทุกวันที่ 25 (เพื่อจะได้ไม่ข้ามเดือนจะได้ไม่งงว่าเดือนนี้จ่ายรึยัง)  ดอกเบี้ยมันจะต่างกันมั้ย

2) ถ้าเปลี่ยนจากวันที่ 25 มาจ่ายเป็น วันที่ 11 ของทุกเดือน (ไม่ได้เกินดิวนะครับ วันแรกของดิวเดือนนั้น) ดอกเบี้ยไม่ต่างกันใช่มั้ยครับ

3) จ่ายแบบวันไหนก็ได้ให้อยู่ในรอบดอกเบี้ยรวมทั้งปีจะแตกต่างกับการจ่ายวันเดิมทุกเดือนมั้ยครับ

4) ต้องจ่ายวันไหนถึงจะจ่ายดอกเบี้ยรวมน้อยที่สุดครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Rasbora
เขียนเมื่อ : วันต่อต้านยาเสพติดโลก 55 19:52:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com