Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครที่โดนธนาคารยัดเยียดให้ทำบัตรเดบิตแพงๆ มาช่วยกันร้องเรียนดีไหมครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเพิ่งเจอเหตุการณ์นี้มาหมาดๆ
จะไปต่ออายุบัตร ATM ธนาคารกสิกรไทย แต่พนักงานอ้างว่า "บัตรหมด"
มีแต่บัตรพ่วงประกัน (ซึ่งราคาสูงทีเดียว) ไม่มีตัวเลือกอื่นให้เลย
เหมือนโดนมัดมือชก เสียความรู้สึกมาก ผมเลยยังไม่ทำ

พอมาค้นดูในเน็ต ก็พบว่าหลายคนเจอแบบเดียวกัน และเป็นมานานแล้ว
พออ่านไปเรื่อยๆ ทำให้รู้ว่าบัตรเดิมที่ตัวเองมีอยู่เนี่ย เป็นบัตรเดบิต ไม่ใช่ ATM
(เพิ่งรู้ว่าบัตรเดบิตคืออะไร ต่างกับบัตร ATM ยังไง ก็วันนี้เอง)
ตอนที่ทำบัตรเมื่อห้าปีก่อน ไม่เห็นพนักงานแจ้งให้ทราบเลย

ผมลองไปสาขาอื่น โดยยืนยันว่าไม่ทำประกัน ขอทำบัตรธรรมดา
พนักงานก็อ้างเหมือนเดิมตลอดว่า "บัตรหมด"
มีสาขานึงเสนอบัตร Kitty กับ Angry Birds ให้ (ค่าบัตร+ค่าธรรมเนียมรายปี แพงกว่าบัตรธรรมดา)
แล้วทำไมผมต้องยอมจ่ายในสิ่งที่ตัวเองไม่ต้องการด้วยล่ะเนี่ย

ผมโทรไปถามสาขาอื่น ก็ได้รับคำตอบคล้ายๆ กัน
คือมีแต่บัตรพ่วงประกัน ไม่ก็บัตร Kitty / Angry Birds

จริงๆ ผมต้องการแค่บัตร ATM เพื่อใช้กดเงินสดจากตู้แค่นั้น
แต่พนักงานไม่มีทางเลือกให้ แถมยังปล่อยให้ปัญหานี้เรื้อรังมานาน
และเท่าที่ทราบ หลายธนาคารก็ทำแบบนี้ ยัดเยียดขายประกัน ขายบัตรต่างๆ นานา
จนแทบจะเป็นเรื่องปกติในสังคมไปแล้ว...

หลายคนโดนหลอกให้ทำ หรือจำใจต้องทำ โดยไม่มีทางเลือก
คนมีเงินอาจไม่เดือดร้อนเท่าไหร่ ถือว่าซื้อเวลา ซื้อความสะดวกไป
แต่สำหรับคนที่รายได้ไม่มาก แล้วยังต้องมาโดนดูดเลือดแบบนี้อีก
ผมว่าเอาเปรียบกันเกินไปนะครับ
แล้วต่อไปธนาคารจะออกบัตรอะไรแปลกๆ มาดูดเงินเราอีกก็ไม่รู้

ผมเลยคิดว่า น่าจะช่วยกันร้องเรียนนะครับ ไม่ทราบว่ามีช่องทางไหนได้บ้าง
ดีกว่าปล่อยให้เป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆ

ปล. เป็นสมาชิกใหม่ครับ สมัครพันทิปมาเพื่อโพสท์เรื่องนี้เลยนะเนี่ย^^

จากคุณ : heima
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 55 18:56:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com