Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Nihaoman สแกนหุ้น ep.75 [Gold and Oil : ทองและน้ำมัน]{แตกประเด็นจาก I12261846} ติดต่อทีมงาน

วันนี้มีคำนี้มาฝากครับ "Gold and Oil" ที่วันนี้อยากนำคำนี้มาฝากเพราะช่วงปลายปีนี้ Nihaoman มองการลงทุนทั้งสองอย่างเป็นบวกคือมีโอกาสปรับตัวสูงขึ้นค่อยข้างชัดเจน จากที่ทองย่อลงมาทดสอบ 1550 $ และน้ำมันย่อลงมาทดสอบในระดับต่ำกว่า 80 $ ทำให้เป็นโอกาสในการลงทุนแต่ต้องหาจังหวะย่อตัวและเข้าให้ได้ตามแนวรับ เพื่อไปขายที่แนวต้านข้างบน โดยสามารถลงทุนในหุ้นที่เกี่ยวกับทองและน้ำมันโดยตรงได้เช่น GLD หรือ กลุ่ม PTT โดยตรงได้ ถ้าลงทุนในตลาดอนุพันธ์ ทองจะเป็น GF10Q12 และ GFQ12 และน้ำมัน BRN12 จะเป็น Brent Oil ต่างจากน้ำมัน Nimex แต่ทิศทางราคาจะคล้ายกัน เป็นความเห็นส่วนตัวพิจารณาดูนะครับ ^^

Set จากที่ยืนเหนือแนว 1100 จุด และทะลุแนว 1150 จุด ทำให้ตามความจริงแล้วต้องออก Top Secret R.4 กลับทางเป็นขาขึ้น แต่ Nihaoman ยังกังวลเรื่องการย่ออีก 1 ครั้งอยู่ พอตอนนี้ย่ออีก 1 ครั้งและทดสอบ 1150 จุดแล้วและเด้งกลับไปทดสอบ 1180 จุดอีกครั้งยังไม่สามารถทะลุไปยืนได้ ทำให้รอบนี้ Nihaoman ยอมรับว่ามีโอกาสพาเพื่อนๆตกรถสูง แต่การจะรีบซื้อหุ้นในวันพรุ่งนี้ซึ่งเป็นจุดเลยการทำ Window Dressing และอาจรวมถึงการทำจุด Peak ของราคาหุ้นรอบนี้จากราคาน้ำมันที่ขึ้นมาแรงกว่า 10%  จึงมองว่าเสี่ยงเกินไปที่จะเอามือเข้าไปรับ การปรับฐานหนักสักครั้งก่อนขึ้นอีกครั้งกลางเดือนกรกาคมจึงมีความเป็นไปได้ครับ ถ้าไม่มีหุ้นให้ใจเย็นๆ ถ้ามีหุ้นแล้วพิจารณาทำกำไรตามสมควรครับ ความเห็นส่วนตัวพิจารณากันอีกครั้งนะครับ ^^

ถึง Nihaoman อาจไม่ได้เขียนบ่อยๆเหมือนเดิม แต่ก็ยังเป็นห่วงเพื่อนๆเสมอนะครับ ใครต้องการปรึกษาและให้ช่วยสแกนหุ้นตัวใด ก็หลังไมค์ถามได้ครับ แล้วจะรีบวิเคราะห์และส่งกลับไปให้ครับ ^^

การลงทุนมีความเสี่ยงขอให้พิจารณาก่อนตัดสินใจซื้อขายแต่ละครั้งนะครับ วันพรุ่งนี้ขอให้เพื่อนๆโชคดี หุ้นที่ถืออยู่ขอให้ขึ้นและรับทรัพย์กันทุกๆคนนะครับ เจอกัน Nihaoman สแกนหุ้น ep.76 "ขอพลังจงอยู่กับเพื่อนๆทุกคนครับ" ^^

จากคุณ : Nihaoman
เขียนเมื่อ : 1 ก.ค. 55 23:46:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com