Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

… พอดีกำลังจะเปิดบริษัทใหม่ อยากขอคำปรึกษาเรื่องการแบ่งหุ้นหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

กำลังจะเปิด แบบเล็กๆ ครับ ยังขาดประสบการณ์ค่อนข้างมาก และไม่แน่ใจว่าจะแบ่งหุ้นตามนี้จะเหมาะสมกับทุกคนรึป่าว
ประเด็นคือ ก็อยากให้ทุกคนรู้สึกคุ้มค่ากับงานที่ทำมากที่สุดครับ แต่เรื่องการแบ่งงานและค่าใช้จ่ายค่อนข้างยุ่ง เลยอยากขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ

ตอนนี้มีคนทำงานอยู่ 4 คน

โดยผมเป็นตัวยืน เหมือนจะจัดการเรื่องหลักๆ และทำงานหลักๆ แทบทั้งหมด (เพราะเป็นคนเริ่มต้นด้วย)
พี่ผม : เป็นคนจัดการเรื่อง office/ค่าใช้จ่ายเกือบทั้งหมด(และเงินเดือนบางส่วนให้ผม)/จัดการเกี่ยวกับเอกสาร-ธุรกิจ
เพื่อนผมคนที่ 1 : จะทำงานพอๆ กับผม หลักๆ ก็จะช่วยทำส่วนที่ผมทำไม่ได้หรือไม่ไหว
เพื่อนผมคนที่ 2 : จะทำงานเฉพาะตอนเย็น-กลางคืนครับ เพราะเค้ามีงานประจำอยู่อีกที่ โดยงานหลักๆ ที่นี่จะเป็นเรื่องโฆษณา/support ลูกค้ามากกว่า

ประเด็นที่มันเริ่มยุ่งก็คือว่า
จริงๆ ตอนนี้ผม ก็ยังทำงานกับบริษัทพี่ผมอีกที่นึงครับ พี่ผมจึงยังจ่ายเงินเดือนให้เต็มตามปกติ เพราะยังต้องเข้าออฟิสเก่าพี่ผมอยู่ คือว่าถ้าที่เก่าไม่มีงานอะไร(ซึ่งหลังๆ ก็ไม่ค่อยมีอะไรแล้ว) ผมก็เอางานที่ใหม่มาทำได้เต็มที่ แล้วตอนเย็นผมค่อยไปทำงานออฟิสใหม่ครับ (เปรียบเหมือนผมทำเกือบเต็มเวลาแหล่ะ แค่ยังต้องมาคอยดูๆ ที่ออฟิสเก่าพี่ผมแค่นั้นเอง)
สรุปนอกจากพี่ผมจัดการเรื่องที่ผมบอกไปก่อนหน้าแล้ว ยังต้องจ่ายเงินเดือนเต็มให้ผมด้วย

ส่วนเพื่อนผมคนที่ 1 เค้าทำเต็มเวลา โดยจะประจำอยู่ออฟิสใหม่เลยครับ ถ้านับเวลาทำงาน ผมกับเพื่อนคนนี้จะทำ ตังแต่ราว 10โมงเช้า - ตีสอง หยุดวันอาทิตวันเดียว (แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยหยุด แต่เพื่อนหยุดเพราะต้องอยู่กับครอบครัวครับ)

ส่วนเพื่อนคนที่ 2 ก็ยังทำได้แค่ตอนเย็น-ตีสอง เพราะยังติดที่ทำงานอีกที่อยู่ครับ (แต่วันอาทิตย์ก็ไม่ค่อยหยุด คล้ายผม)

โดยผมจะแบ่งประมาณนี้
พี่ผม : 35%
ผมกับเพื่อนคนที่ 1 : 25%
เพื่อนคนที่ 2 : 15% (ถ้าเค้าออกมาทำกับผมเต็มเวลาได้ ก็จะปรับให้อีกครั้งครับ)

ถ้าราวๆ นี้ถือว่าเหมาะสมไหมครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ใหม่มากๆ ^^

ขอบคุณทุกท่านมากๆ

จากคุณ : บั๊กคุง
เขียนเมื่อ : 6 ก.ค. 55 10:15:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com