Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การส่งคำสั่งซื้อ ขาย ใน TFEX ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามครับเกี่ยวกับการซื้อขายในตลาด TFEX อย่างเช่น Gold Future ครับ ยกตัวอย่างเช่น
ณ ตอนนี้ราคา GFQ12 มี Bid = 24,040
                               Offer = 24,050
                               Last = 24,050
1. หากผมต้องการเปิดสถานะซื้อ (Long  Position) โดยผมเลือก Buy และใส่ Position เป็น Open และ TYPE เป็น Market เมื่อกด Submit แล้ว ราคาตลาดที่ผมได้ คือใช่ราคาของ Last ที่เท่ากับ 24,050 ใช่หรือไม่ครับ ? คือ Match โดยทันที่ ที่ราคาล่าสุดเลยใช่หรือไม่ครับ ?
2.(ต่อ) หากถือครองสถานะ ต่อจากข้อที่ 1 แล้วราคาปรับขึ้นไปโดย ณ ตอนนี้มีราคา
                               Bid = 24,100
                               Offer = 24,110
                               Last = 24,110
หากต้องการปิดสถานะที่เปิดจากข้อ(1) ผมต้องส่งคำสั่ง เป็น Sell และ Position เป็น Close และ Type เป็น Market เมือกด Submit ระบบจะ match ทันที่ ณ ราคาตลาดตอนนั้น ซึ่งเท่ากับ Last 24,110 ใช่หรือไม่ครับ ?
3.(ต่อจากข้อ 1) หากราคาในตลาด ณ ตอนนี้เป็น
                              Bid = 24,100
                              Offer = 24,110
                              Last = 24,110
หากผมต้องการปิดสถานะที่เปิดจากข้อ(1) ผมต้องส่งคำสั่งเป็น Sell และ Position เป็น Close แต่ในครั้งนี้อยากได้ราคาที่สูงกว่านี้ ที่ราคาเป้าหมาย 24,130 ต้องระบุ TYPE เป็น Limit และใส่ Prict = 24,130 เมื่อกด Submit แล้ว ก็ต้องรอให้ราคาวิ่งขึ้นมา Match ที่ราคาที่ตั้งไว้ที่ 24,130 โดยต้องดูที่ราคา Bid ที่เท่ากับ 24,130 ใช่หรือไม่ครับ ??
 เนื่องจากในข้อที่ 3 นี้ผมเข้าใจว่า ในกรณีที่อยากขาย (Short) ผมต้องดูราคา Bid (เป็นราคาที่มีคน ส่งเข้ามาเพื่อเสอนซื้อ )
 ส่วนในกรณีที่อยากซื้อ (Long) ผมต้องดูราคา Offer (เป็นราคาที่มีคน ส่งเข้ามาเพื่อเสนอขาย )

เข้าใจอย่างนี้ถูก ผิดประการใดโปรดชี้แนะด้วยครับ

จากคุณ : dexex
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 55 22:14:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com