Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วงนี้ผมทำ project เกี่ยวกับการพนัน มีความลับของเจ้ามือมาบอก ติดต่อทีมงาน

ธรรมชาติของเจ้ามือการพนัน จากที่ศึกษาพฤติกรรมดู (หลายๆคน)
นั่นคือ เขาไม่ค่อยยี่หร่าเดิมพันเลย ไม่ว่าจะเยอะ หรือน้อย
ไม่ว่าจะได้ หรือเสีย คุณจะเป็นรายใหญ่ หรือรายย่อย ขอแค่มีเงิน มีเศษเหรียญ
เจ้ามือก็ต่างพากันกวักมือเรียกทั้งนั้น
สิ่งที่เจ้ามือกลัวก็คือ กลัวคุณเลิกนั่นแหละ

ความลับของเจ้ามือ ...
ผมขอถามก่อนคุณรู้จัก บอลชุดไหม ?
บอลชุด หรือบอล step คือบอลที่คุณต้องท้ายผลแพ้ชนะ หลายๆ คู่
เช่น 3 คู่ คุณต้องท้ายให้ถูกให้หมด โอกาสทายถูกหมดสามคู่มี 12.5%
ถ้าทายถูกหมดคุณอาจจะได้เงินสูงมากถึง 8 เท่า !!

ส่วนบอลที่ทายผลแพ้ชนะแค่คู่เดียวเรียกว่า บอลเต็ง น๊ะจ๊ะ (โอกาส 50 50)

คุณรู้ไหมว่า เจ้ามือจ่าย commission ให้เด็กเดินโพยมากถึง 10% - 15% ต่อใบแทง step 1 ใบ

แต่กลับจ่ายให้บอลเต็งเพียงแค่ 2% ต่อใบเท่านั้นเอง

เราเรียนรู้อะไรจากสิ่งนี้ ...
เรารู้ว่าเจ้ามือเขาชอบให้เราเสี่ยงเยอะๆ เพราะถึงเราจะได้เยอะ แต่ถ้าเราเสี่ยงเยอะ
ผลที่ออกมาคือไม่ได้อะไรเลย
แล้วถึงได้นะ ถึงเราได้ ในระยะยาว เราก็อยู่ไม่ได้ เพราะจะต้องเสียค่าน้ำ ที่ผูกมากับอัตราต่อรอง
(แม้คุณจะแท้งทั้ง ทีมเหย้า และเยือน สองหน้า คุณก็ต้องเสียค่าน้ำ 20%)

ผมเรียกสิ่งนี้ว่า Negative Sum Game

จบนะ เรื่องเจ้ามือการพนัน
ผมอยากขึ้นหัวข้อเรื่องใหม่เรื่อง TFEX
ผมมองว่า TFEX เป็น Negative Sum Game เช่นกัน
"เกมส์ของคนโง่" (อันนี้หนังสือมันเขียนนะ ผมไม่เกี่ยว จริงๆผมก็เล่น 5555+)
คือ ok... คุณบอกว่า คุณไว้ป้องกันความเสี่ยง คุณเล่นดีๆ เล่นตามกราฟ
เล่นตามข่าว อย่าเล่นมั่ว ผิดทางไม่ฝืน อะไรก็ตาม
ถ้าคุณร่ำรวยจากสิ่งนี้ผมก็ยินดีด้วย
แต่ผมอยากขอเตือนกับผู้ที่จะเข้าไปลองวางเดิมพันว่า
Negative Sum Game อย่าง TFEX นั้นไม่มีเงินเติมเข้าระบบ อย่างปันผล
และ ... ยัง Negative จากค่าน้ำ หรือ commission ที่แพงเวอร์
เราจึงเห็นว่า มีผู้เสียเงิน เสียทองไปกับ Negative Sum Game นี้เป็นจำนวนมาก
มากแค่ไหนไม่รู้ รู้แต่ว่า คนเสีย เยอะกว่าคนได้ คุณคิดเหรอว่า
คนธรรมดาอย่างคุณจะเข้าไปเสี่ยงเผื่อว่าจะเก่ง หรือเทพแบบ simonyens
คุณคิดว่าคุณเป็นคนส่วนน้อยของ TFEX ได้รึป่าว และอะไรทำให้คิดว่าตัวเองวิเศษกว่าคนอื่น
ระยะยาวอยู่ได้รึป่าว
ถ้าคุณคิดว่าคุณพร้อมที่จะเสียงได้ ok ครับ ลุยเลย! เจ้ามือกวักมือเรียกคุณอยู่นั่นแล้ว ...

จากคุณ : แมลงสาบส่ายหนวดไปมา
เขียนเมื่อ : 11 ก.ค. 55 21:17:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com