Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมว่าอีกไม่นานคงจะมีข่าวดีครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมได้ offer บ้านไว้ตั้งแต่เมื่อ วันที่ 1 กุมภาพันธ์
บ้านที่ผมซื้อเป็นบ้านที่ทำ Short sale คือขายในราคาถูกกว่าที่ตัวเอง
ซื้อมาประมาณ 50 เปอร์เซนต์ เจ้าของเดิมซื้อมาราคาประมาณ
$525,000 แต่ราคา Listing price ประมาณ $215,000
Bank of America ขอมาที่ราคา 245,000 ผมได้แอบบไปสืบราคาประเมินของธนาคารนี้ โดยอาศัยการไปตีซี้กับ Loan Manager
ที่สาขาใกล้บ้าน เธอเปิดระบบคอมให้ดูราคาประเมินของธนาคาร
อยู่ที่ 227,000 เหรียญ ผมจึงต่อรองกลับไปที่ 224,000 เหรียญ
ล่าสุด ทาง realtor บอกว่าธนาคารเห็นชอบกับราคานี้ครับ
วันนี้ล่าสุด 07-12-2012 ไปที่บ้านหลังนี้ผมว่าเจ้าของบ้านเพิ่งย้ายออกไปแล้ว ก็เลยคิดเข้าข้างตัวเองว่า ธนาคารอาจจะยื่นโนติสให้ย้ายออก
เพื่อเตรียมให้เจ้าของใหม่ย้ายเข้า...
(รู้สึกว่าจะเข้าข้างตัวเองมากนะเนี่ย)  
แต่ที่ทำให้แน่ใจว่าธนาคารใกล้อนุมัติเพราะ
บริเวณบ้านที่อยู่ปัจจุบัน (คนละเมืองกับที่ผมยื่นซื้อ เพราะที่นั่นอยู่ไกล
ราคาถูกกว่าเท่าตัว) แต่ที่ผมอยู่ปัจจุบันคือ Cerritos
เป็นเมืองที่คนทำงานมีรายได้อยู่ในระดับค่อนข้างสูง
เช่น พวกอินเดียที่ทำบริษัท Software พวกเกาหลี ญี่ปุ่น ที่มีรายได้ดี
คนที่อยู่ Cerritos เป็นที่รู้กันว่ามีรายได้ดี เพราะราคาบ้านแพง
ที่ราคาบ้านแพงเพราะ โรงเรียนดี คือ Cerritos High School
เป็นที่รู้กันว่าเด็กที่จบโรงเรียนนี้ส่วนใหญ่จะเข้ามหาวิทยาลัย
Top 1-10 ได้อย่างไม่อยากเย็นเพราะการเรียนการสอนที่ไม่เหมือนใคร
แต่สิ่งที่น่ากังวลก็คือ หลังจากปี 2008-2010 เจ้าของบ้าน
ที่ Cerritos หยุดขายบ้านไปนานแล้ว แต่ล่าสุด 2อาทิตย์ที่ผ่านมา
ช่วงวันเสาร์กับ วันอาทิตย์ มีการทำ Open House กันทั่วทุกหัวมุมถนน
เป็นเครื่องชี้วัดว่า เศรษฐกิจกำลังมาถึงทางที่มีปัญหา
เพราะผมไม่ได้เห็นป้ายขายบ้านมา ประมาณ 1 ปีกว่าๆเกือบ 2 ปี

และที่สำคัญคนที่รู้จักที่ซื้อบ้านไว้เมื่อตอนเกิดวิกฤตปี 2008
ตอนนี้บางคนเริ่มหยุดผ่อนบ้านแล้ว หลังจากราคาบ้านเริ่มมีแนวโน้ม
ไม่เดินหน้าต่อ เหตุผลที่เขาไม่ผ่อนต่อก็คือ อาจจะปล่อยให้ธนาคารยึดบ้านไป ยอมเสียเครดิตสัก 3-7ปี ดีกว่าถมเงินไปเรื่อยแล้วเห็นราคาบ้าน
มีแต่ทรงๆกับทรุด ผมได้ยินข่าวนี้ทำให้ผมมีความมั่นใจว่าผมจะได้บ้านเร็วๆนี้แน่เลยครับ

แต่ก็อดเป็นห่วงไม่ได้ว่าถ้าหลายๆคนทำแบบนี้ หรือเจ้าของบ้านเริ่มติดป้ายขายบ้าน กันมากมายเหมือนปี 2007-2010
มันกำลังบอกเราว่าคงอีกไม่นานอาจจะได้เห็นการ Crash ของตลาดหุ้นที่ New York อีกครั้ง ก็เป็นไปได้ครับ

ถึงเวลานั้นถ้าผมตกงาน แต่มีบ้านอยู่ (ซื้อด้วยเงินสด) ก็คงไม่ห่วงอะไรแล้วครับ ถ้าบ้านที่ยื่นซื้อเข้า Escrow เมื่อไรก็สบายใจเมื่อนั้น

เพื่อนๆห้องนี้ ถ้ามาเที่ยวที่นี่ก็แวะมาเยี่ยมเยียนได้ครับ
ให้พักฟรีครับ
Year to 2000

จากคุณ : YTOK
เขียนเมื่อ : 12 ก.ค. 55 16:27:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com