Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขะคำแนะนำพี่ๆ อยากนำเงินที่มีไปต่อยอดครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน ผมชื่อ ไนส์ ครับพี่ เป็นบัณฑิตจบใหม่ ทำงานได้ 3 เดือนแล้วครับ
มีรายได้หลังหักค่าใช้จ่ายต่อเดือน ประมาณ7,000-10,000 บาท/เดือน
มีเงินเก็บอยู่ 50,000 บาท (ตอนนี้ผมซื้อสลากออมสินประเภท 3 ปีไว้อยู่ครับ)
ใจจริงตอนแรก ผมว่าจะผ่อนรถแต่ว่า ตอนนี้มันไม่ทันภาษีรถคันแรกเสียแล้ว
ผมเลยจะนำเงินเก็บที่มีอยู่และเงินเก็บที่คิดว่าจะมีในแต่ละเดือน ไปต่อยอดครับ
เพราะสลากออมสินที่ผมซื้ออยู่ ไม่่ค่อยถูกเลยครับ เคยถูก 1 ครั้ง 150 บาท
พอมาคำนวณกับระยะเวลา เปรียบเทียบแล้ว ฝากBank ได้เยอะกว่านิดนึง (กรณีดอกเบี้ย3%)

ผมรบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆ 4 ข้อครับ
1.เมื่อวานผมเข้ามาอ่านแล้ว สนใจในเรื่องของกองทุนรวม ไม่ไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร
เงิน 50,000 ที่ผมมีสามารถซื้อได้ไหม และสามารถฝากเพิ่มเป็นรายเดือนได้ไหม และรายละเอียดอื่นๆ

2.KFSDIV มันคืออะไรครับ เกิดมาพึ่งรู้จักเมื่อวานนี้เอง อยากขอคำแนะนำ และคำอธิบายหน่อยครับ

3.ตอนนี้ผมอายุ21ปี ผมอยากก้าวกระโดด ด้วยเงินที่มีอยู่ในการเล่นหุ้น เงินของผมที่มีอยู่สามารถเริ่มต้นได้ไหม ทั้งระยะสั้นและระยะยาว ผมรบกวนขอคำแนะนำและหลักการคร่าวๆหน่อยครับ เด่วทีเหลือผม ลุยเอง

4.ในความคิดของพี่ๆ คิดว่า ณ ตอนนี้ ผมควรนำเงินไปลงทุน/ต่อยอด อะไรมากที่สุด

ขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยนะครับ ยังไงผมฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ปล.ผมไม่ต้องการที่จะรวยคับฟ้า แต่ขอแค่ พอมีพอกิน เลี้ยงครอบครัวให้พวกท่านอยู่กันสบายๆเท่านั้นพอครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

จากคุณ : smartbaba
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 55 10:53:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com