Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กองทุนรวมหุ้น ปันผล vs ไม่ปันผล ติดต่อทีมงาน

คือผมอยากทราบความเห็นของแต่ละคนอ่ะครับ
ผมเห็นว่าในห้องนี้ ถ้าพูดถึงกองทุนรวม(หุ้น)ทีไร มักจะพูดถึงแต่กองทุนที่มีปันผล เลยอยากทราบว่าดีกว่าไม่ปันผลอย่างไร
1 ปันผลปุ๊ป หักที่จ่าย 10 เปอร์ หรือไม่หักก็ตามแต่
2 nav ลงหลังปันผลมากกว่าที่ปันผลไปอีก
3 เอาเข้ามาซื้อใหม่ ก็เสียค่าธรรมเนียมซื้อใหม่ 0.1 0.2 % ก็ว่าไป (บางกองอาจไม่มี)
4 หรือถ้าต้องการใช้เงิน ก็ขายหน่วย(กองทุนไม่ปัน)เอาเงินออกมาใช้ก็ได้นิครับ
คือผมอยากรู้ข้อแตกต่าง ระหว่างกองทุนทั้งสองแบบนี้อ่ะครับ ว่าทำไมคุณถึงสนใจแบบปันผลมากกว่า เพื่อเป็นวิทยาทาน
nav ไปไกลกว่า vs จำนวนหุ้นเยอะกว่า
ปล. ขอความกรุณาอย่าสมมุติเลขคร่าวๆนะครับ เช่น
ไม่ปัน 100หุ้น หุ้นละ 20 = 2000 กับ ปัน 150 หุ้น หุ้นละ 16 = 2400
เพราะผมก็สมมุติได้ เช่น ไม่ปัน 100 หุ้น หุ้นละ 23 = 2300 กับ ปัน 150 หุ้น หุ้นละ 14 = 2100
แต่ถ้าได้ผ่านการคำนวน มาอย่างดีแล้ว จาก nav แต่ละกองทุน ต้นทุนแรกเริ่ม เวลาที่ผ่านไป และอื่นๆ
จะนำมาแชร์โดยละเอียดก็ได้นะครับ หรือแค่แนวคิดก็พอครับ เด๋วผมจะลองนำไปต่อยอดเองครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

จากคุณ : I-want-to-be-a-Filmmaker
เขียนเมื่อ : 15 ก.ค. 55 23:23:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com