Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขออนุญาตถามโง่ๆนะคะว่า หุ้นคืออะไร หมายถึง มันทำงานแบบไหนคะ ติดต่อทีมงาน

จากที่แวะเข้ามาทัศนศึกษาที่ห้องนี้ และเริ่มอ่านๆกระทู้ มันเป็นอะไรที่ตื่นตาตื่นใจ และยากมากๆค่ะ

พูดกันยากๆ ศัพท์แปลกๆ   และเราก็งงว่าพูดถึงอะไรกัน  มันเหมือนคนละโลกกับเราเลยค่ะ

ก็เลยไปซื้อหนังสือหุ้นมาอ่าน แต่ก็ยังไม่เคลียร์ ส่วนมากก็อธิบายงงๆ แล้วก็เป็นเรื่องเทคนิคซะส่วนใหญ่  แถมไม่เห็นบอก ว่าแถบๆเส้นๆแดงๆเขียวๆ เยอะๆยึกยือ มันอ่านยังไง

เราพยายามเสิร์ชหา ว่าหุ้นคืออะไร แต่มันก็จะบอกว่า หุ้น คือ ตราสารที่ออกโดยบริษัท ห้างหุ้นส่วน หรือ สหกรณ์ หุ้นมีหลายชนิด คือ ฯลฯ บลาๆๆๆๆ

T_T ....  

ในที่สุด เราจึงตัดสินใจถามดังนี้ค่ะ!!!!

1.  หุ้นนี่ ประมาณว่า ซื้อมาราคานึง แล้วพอราคามันขึ้นก็ขายไป  ใช่ไหมคะ?  แล้วเราเลยเกิดคำถามที่สองค่ะ

2. แล้วที่หมดตัวๆกันนี่ หมดตัวได้ยังไงคะ ที่เข้าใจคือมันขึ้นๆลงๆ ใช่ไหมคะ แล้วรอมันขึ้น ค่อยขายจะได้หรือเปล่าคะ

3. เป็นเรื่องของหมดตัวอีก  ว่า  หมดตัว ติดหนี้ ฆ่าตัวตาย นี่เรื่องใหญ่มากเลย มันทำได้ยังไงคะ  มันกินสินทรัพย์ทั้งหมดของเราได้ยังไง  มันงาบจากบัญชีธนาคารเราเลยเหรอคะ? เราไม่เข้าใจวิธีหมดตัวอะค่ะ

4. อยากทราบลักษณะการเล่นอะค่ะ  คร่าวๆก็ได้ค่ะ

ขอความกรุณาเด็กบ้านนอกโง่ๆคนนี้ด้วยค่ะ  กราบขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยนะคะ

จากคุณ : แกะน้อยของพระเจ้า
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 55 17:06:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com