Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีที่ดินติดถนน ปลูกบ้านให้เช่าเลยครับ ติดต่อทีมงาน

ถนนใหญ่หน่อยนะ ถ้าถนนเล็ก/ซอยไรงี้ ก็ทำได้เหมือนกัน แต่จุดคุ้มทุนนาน

ผมเห็นที่ว่างๆ เยอะๆ ริมถนน เห็นแล้วเสียดายแทน หรือว่าเจ้าของที่อาจจะรวยอยู่แล้วก็ได้ :D

พวกบ้านแบบที่ที่ดินติดถนน แต่ตัวบ้านอยู่ลึกไปข้างใน เนี่ยมีเยอะมาก บางคนกลัวหน้าบ้านจะโดนร้านค้าบัง แต่ผมว่ายอมโดนบังหน้าบ้านซักหน่อย ไม่เป็นไรหรอกครับ

โชคดีที่บ้านมีที่ว่างติดถนนพอดี ตัวบ้านที่อยู่เดิมจะอยู่ลึกเข้าไปข้างใน ผมเลยปลูกข้างหน้าซะ 3 คูหา

ตอนแรกที่บ้านก็คัดค้าน ว่าไม่สวยบ้าง ไรบ้าง จะมีคนมาเช่าเหรอ
แต่ผลออกมา คนเช่าเต็มตลอดครับ

ยิ่งถ้ามีเงินสดเอง รีบปลูกเลย แต่ถ้าต้องกู้ธนาคาร อันนี้ต้องคำนวณรายได้/ดอกเบี้ยธนาคาร/ทำเลให้ดี

ปลูกไว้เมื่อ 8 ปีที่แล้วครับ คุ้มทุนปีที่ 5
อาคารยังอยู่ได้อย่างน้อยอีก 30 - 40 ปี เก็บได้เรื่อยๆ
ตอนนี้เก็บตังสบายๆ ใช้เงินเล่นๆได้

เป็นหนึ่งในสามอันดับแรก ของการตัดสินใจที่ดีที่สุดที่เคยทำในชีวิตเลย

ถ้าบ้านไม่ติดถนน ต้องปลูกเข้ามาข้างใน ก็จะได้ค่าเช่าน้อยกว่าเกินครึ่ง คุ้มทุนราว 10 - 15 ปี

ส่วนการไปซื้อบ้าน หรือคอนโด แล้วปล่อยเช่า ก็ได้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยดีเท่าปลูกในที่ตัวเองแบบข้างต้น เพราะระยะคุ้มทุนจะนานกว่า (ราว 20 - 25 ปี) คอนโดก็ดีครับราว 12 - 15 ปี แต่ถ้าเป็นบ้านทาวน์เฮาส์ จะได้เปรียบตรงราคาที่ดินที่เพิ่มสูงขึ้นด้วย

จากคุณ : ธีรภัทร์2
เขียนเมื่อ : 10 ส.ค. 55 23:47:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com