Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วางแผนเกษียณกับการสร้าง port หุ้นให้ภรรยา ขอคำแนะนำครับ ติดต่อทีมงาน

ภรรยามาบ่นเรื่องงานให้ฟัง เครียดมาก บ่นอยากลาออกทุกวัน เห็นแล้วสงสาร ตอนนี้อยู่ในจุดที่เปลี่ยนงานลำบากแล้วครับ ทั้งฐานเงินเดือนและความพร้อมทางด้านสุขภาพของเจ้าตัว ผมก็เลยบอกว่าจะวางแผนเกษียณให้เธอลาออกมาอยู่บ้าน เพราะถ้าไม่มีจุดเป้าหมายให้กลัวว่าจากสภาพที่เป็นอยู่เธอจะเครียดจนเป็นบ้าไปซะก่อน (อันนี้เธอพูดเอง) โดยมีโจทย์ว่าอีกไม่เกิน 5 ปี เธอจะให้ผมสร้างพอร์ตที่ให้ผลตอบแทนปีละ 8 แสนบาท แล้วจำกัดค่าใช้จ่ายให้ไม่เกินเดือนละ 5 หมื่นบาท โดยเงินที่เหลืออีก 2 แสนบาทต่อปีจะถูก re-invest  เพื่อไม่ให้แพ้เงินเฟ้อ

ปัจจุบันเริ่มลงทุนกับหุ้นไปบ้างแล้ว ก็ได้ผลตอบแทนพอใช้ได้ครับ ภรรยาเป็นคนไม่ชอบความเสี่ยง จะซื้อหุ้นแต่ละตัวผมต้องหาข้อมูลไปตอบพอสมควร อยากให้ช่วย comment ครับ ว่าผมควรจะเพิ่มหรือตัดตัวไหนทิ้ง หรือวางสัดส่วนการลงทุนอย่างไรบ้างครับ

ปัจจุบันมูลค่ารวมทั้งพอร์ตประมาณ 2 ล้านบาท ซึ่งวางแผนว่าจะค่อยๆเอาเงินเดือนหาจังหวะซื้อเพิ่มเมื่ออ่อนตัว โดยตั้งใจไว้ว่าจะลงเพิ่มเฉลี่ยเดือนละ 1 แสนบาท
จนครบ 5 ปีคิดว่าจะใช้เงินลงทุนประมาณ 7-8 ล้านบาท ไม่รวมผลตอบแทนจาก  capital gain และปันผล (เงินเย็นและมี security ในส่วนอื่นๆพอควรแล้ว)

DTAC ทุน 75 สัดส่วนการลงทุน 10%
ADVANC ทุน 209 (ก่อนปันผล) สัดส่วนการลงทุน 20%
INTUCH ทุน 58 สัดส่วนการลงทุน 10%
PTT ทุน 227 สัดส่วนการลงทุน 10%
BGH ทุน 99 สัดส่วนการลงทุน 20%
BTS ทุน 0.78 ก่อนรวมหุ้น หรือ 4.88 หลังรวมหุ้น  สัดส่วนการลงทุน 5%
CPF ทุน 29 สัดส่วนการลงทุน 15%
CPALL ทุน 65/2 สัดส่วนการลงทุน 10%

ตอนนี้เธอให้ผมดูกลุ่ม BANK อยู่ครับ ว่า SCB, KBANK, BAY ตัวไหนน่าสนใจ และราคาช่วงไหนถึงเหมาะสมจะเข้าซื้อ
และอยากเพิ่มสัดส่วนการลงทุนในกลุ่มสื่อสารที่ปันผลดีๆที่มีอยู่ 3 ตัวในปัจจุบัน
ส่วน PTT อยากให้ผมเล่นรอบให้
กลุ่ม CP อยากได้หุ้นที่ยังเติบโตได้
SCC เธอก็เคยสนใจอยากจะซื้อ เพราะตอนจบใหม่ๆเคยอยากไปทำงานเครือปูน

จากทีดูจะเห็นว่ามีแต่หุ้นตัวใหญ่ๆทั้งนั้นเลย ใจผมอยากได้หุ้น growth มาใส่ไว้ใน port บ้าง ประมาณ 20% ของสัดส่วนการลงทุน มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ

รบกวนทุกท่านคอมเม้นต์ได้ตามสะดวกเลยครับ

จากคุณ : s7014249
เขียนเมื่อ : 30 ส.ค. 55 12:26:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com