Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการซื้อกองทุนหุ้นปันผลค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ หลังจากซุ่มอ่านมานาน เพิ่งตั้งกระทู้ในห้องนี้ครั้งแรกนะคะ

แนะนำ backgroundคร่าวๆ...  
จขกท.อายุ28 ปีค่ะ มีลูก1+สามี1 แยกกระเป๋าเงินกันใช้
รายได้ประมาณ 70,000 บาท/เดือน อาชีพมั่นคงสูง
แต่มี คชจ.+หนี้รวมกัน เดือนละประมาณ 5หมื่น
** ก่อนหน้านี้ไม่เคยลงทุน ซื้อแต่ทองแท่งเก็บ แต่ขโมยดันขึ้นบ้าน เพิ่งหมดตัวไป T T"

ตอนนี้เริ่มตั้งตัวใหม่
- ช่วงแรก จขกท.หักเงินรายได้ตัวเอง เก็บเป็นเงินฝากสำรองฉุกเฉินสำหรับ 3 เดือนครบแล้ว --> แต่เงินนอนเล่นทับถมกันในบัญชีเงินเดือนค่ะ ยังไม่ได้แยก
- ตอนนี้ พอออมครบ ก็จะเริ่มลงทุนแล้ว มีเงินสำหรับลงทุนก้อนแรก 50,000 บาท  หลังจากนั้น จะลงทุนเดือนละประมาณ 15,000 บาท

--- คำถามค่ะ -----
1. เงินฝากสำรองฉุกเฉิน ควรเก็บแยกมาในบัญชีฝากประจำใช่ไหมคะ? หรือ จะเก็บในพวกmoney market fund อย่าง SCBTMF ดี คะ?

2. เงินลงทุนก้อนแรก ตั้งใจว่าจะซื้อกองทุนหุ้นปันผล KFSDIV ของกรุงศรีค่ะ เราสามารถเดินไปเปิดบัญชีกองทุนกับธนาคารได้เลยโดยยังไม่ต้องซื้อหน่วยวันนั้นได้ไหมคะ?

3. ดูกราฟราคา NAV หรือราคาหน่วยกองทุนที่เว็บไหนเป็นหลักคะ? ดูกันช่วงกี่โมง (หมายถึงราคาวันนั้นประกาศกี่โมง)

4. เราจะรู้ได้ยังไงว่า KFSDIV ปันผลวันไหน ประกาศที่ไหน?? ที่ถามเพราะตอนนี้เตรียมเงินพร้อมซื้อค่ะ พอจะรู้ว่าควรซื้อหลังเค้าปันผล แต่ก็ไม่รู้ว่าเค้าปันเมื่อไหร่ ^ ^"
ปล.อย่าว่ากันนะคะ คำถามอาจดูเหมือนพวกไม่รู้ แต่พยายามsearchเต็มที่แล้วค่ะ คืออยากรู้ข้อมูลปึ๊กๆก่อนหอบตังค์ไปธนาคารค่ะ

5. ลง 50,000 ในกอง KFSDIV กองเดียว ดีไหมคะ? หรือควรจะกระจายไปกองอื่น เช่น KFSDIV: BKD 50:50?
เพื่อนๆลงกันกี่กองคะ ดูทั่วถึงรึเปล่า พอดีเรามือใหม่เลยเริ่มทีละนิดค่ะ

สุดท้าย...
6. เงินที่เหลือในอนาคตแต่ละเดือน ประมาณ 15,000 ควรเอามาพักไว้ใน MMF เพื่อรอจังหวะเข้าซื้อกองทุนในราคาที่เหมาะสม คิดแบบนี้ถูกไหมคะ?

จบคำถามค่ะ ขออภัยที่ยาวมากนะคะ มือใหม่บริหารเงินสุดๆค่ะ ^ ^"
ขอบคุณทุกคนมากๆค่ะ

จากคุณ : Jackmoder
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 55 11:52:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com