Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอถามเรื่องกำไรสะสม กับ เงินสดหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

สมมุติหากเราดูงบหุ้นตัวนั้นแล้วเขาบอกว่ามีเงินสด 2000  ล้านบาท มีกำไรสะสม 8000  ล้านบาท (ยังไม่จัดสรร) หากเรารวมกันก็เท่ากับ 10 000 ล้านบาท  และหากเขามีหุ้นทั้งหมดเป็นจำนวน 1000  ล้านหุ้น  เราคิดง่าย ๆ เงินสด + กำไรสะสม / จำนวนหุ้น  คือ  2000 +  8000 / 1000  เท่ากับ มูลค่าหุ้นละ 10 บาท ยังไม่รวมที่ดิน อาคาร อื่น ๆ อีกมากมาย แบบนี้ หากราคาหุ้น 8 บาท เราซื้อเลยได้ไหมครับ กรณีไม่ได้ขาดทุนทุกปี  

ผมอยากจะถามว่ากำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร รวมอยู่ในเงินสดด้วยหรือเปล่า เช่น กำไรสะสม 8000 ล้าน มีเงินสดรวมอยู่ด้วยอีก 2000 ล้านหรือเปล่า เป็นกำไรสะสมจริง ๆ คือ 6000  ล้าน หรือว่าไม่รวมแยกัน

ผมอยากถามว่าผมจะรู้ได้ไงว่ากำไรสะสมไปอยู่ ณ ที่ไหนคือ เงินไปเก็บที่ไหนไปฝากธนาคารไหน จะรู้ได้ไงครับหาจากไหนได้ครับ  และ กำไรสะสมที่จัดสรรแล้ว สมมุติกำไรสะสม 8000 ล้าน จัดสรรแล้ว 4000 ล้าน หมายความว่า 4000 ล้านที่เขาจัดสรรแล้วคืออาจจะนำไปจ่ายหนี้ อะไรประมาณนี้ หากจ่ายไปแล้วกำไรสะสมก็จะเหลือแค่ 4000 ล้าน ผมเข้าใจถูกไหมครับ

และทำไมบางบริษัทมีกำไรสะสมมากมาย แต่ไม่ยอมจ่ายปันผลจากกำไรสะสมเลย เพราะบริษัทขาดทุนแค่ปีหนึ่ง 200 - 300 ล้านบาทเอง แต่กำไรไรสะสมเป็นหลายพันล้าน ไม่ยอมจ่ายปันผลจากกำไรสะสมเลย ขอบพระคุณมาก ๆครับสำหรับท่านที่ให้คำแนะนำ

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 55 09:35:08

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 55 09:34:43

จากคุณ : tueuob1
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 55 09:34:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com