Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

BANPU ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ (ยืมไอดีพี่มาครับ) ติดต่อทีมงาน

พอดีผมไม่มีไอดีนะครับ เลยขอยืมของคนรู้จักมาตั้งครับ

เรื่องบ้านปูเนี่ย ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ ในมุมมองของผมนะครับ พอดีเห็นหลายๆความเห็นได้ทีดูถูกพวกเล่นพื้นฐานเลย ซึ่งผมคิดว่าไม่ถูกต้องนัก เพราะเอาจริงๆแค่อ่านแบบ56-1ก็รู้แล้วครับว่ามีการฟ้องร้องกันอยู่เลยขอแสดงความคิดเห็นครับ

ผมคิดว่ากรณีนี้อย่าโทษใคร อย่าโทษบริษัท อย่าโทษผู้บริหาร อย่าโทษเซียนๆเชียร์หุ้น อย่าโทษโบรค

เพราะอะไร?

เพราะว่า "กรณีฟ้องร้องต่างๆ มีเขียนไว้ในแบบ 56-1 หัวข้อ legal dipute หรือข้อพิพาททางกฏหมายครับ" ไม่ใช่เค้าไม่บอกคุณ แต่คุณไม่สนใจเองครับ พวกนี้ข้อมูลเปิดเผยอยู่แล้วครับ สามารถหาอ่านได้จากweb www.set.or.th ครับ ซึ่งถ้าคุณซื้อหุ้น คุณต้องเข้าใจความเสี่ยงตรงนี้ด้วยครับ

""Gsteelเคยมีกรณีถูกฟ้องแบบนี้ แล้วคดีตัดสินว่าแพ้ เมื่อไม่นานมานี้เอง ราคาลบวันเดียว 10% ครับ""

พวกนี้มีความเสี่ยง แต่เราสามารถหาข้อมูลได้ครับ

อีกมุมมองนึงนะครับ กรณีอนาคตบริษัทบ้านปู ซึ่งขายถ่านหินเป็นหลัก หากshale gas มาจริงๆ จะกระทบกำไรบ้านปูเท่าไหร่? โอกาสที่shale gasจะสามารถลดต้นทุนการดำเนินงานมาเท่าๆถ่านหินมีไหม หากค่าขนส่งต่ำลงมากและมีการต่อท่อก๊าซไปทั่วภูมิภาุุค จะกระทบกับราคาถ่านหินไหมในเมื่อมีสินค้าทดแทน แล้วจะทำให้อนาคตของบ้านปูเป็นอย่างไร ข้อมูลเหล่านี้ นักลงทุนได้กลั่นออกมาเป็นตัวเลขเพื่อประเมินหุ้นบ้านปูหรือไม่ หากในอนาคตกำไรตกต่ำลงหรือบริษัทแทบไม่โตเลย ก็จะมากล่าวโทษบริษัทอีกหรือไม่ โดยที่ไม่ยอมโทษตัวเองเลยว่ายังหาข้อมูลไม่เพียงพอ

เพียงแค่อยากมาแชร์ เพราะไม่อยากให้เพื่อนๆสมาชิกมองแค่มุมเดียวครับ

จากคุณ : ลูกเป็ดขี้เกียจ
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 55 05:33:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com