Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หุ้นกราฟสวยได้ไปต่อ ขอให้รวยๆ for วันอังคารที่ 25 กย 2555 ติดต่อทีมงาน

หลักการเลือกหุ้นของผม  
1. UPTREND  :  เราจะไม่ซื้อของถูกมาขายแพงครับ
แต่จะเป็นการไหลตามกระแส  ซื้อของแพง ไปขายแพงยิ่งกว่า  จะเก็งง่ายกว่า ซื้อของถูก ที่เราไม่รู้ว่าจะมี"ถูกยิ่งกว่า" รึเปล่าครับ  (ใครโดนปูหนีบมาคงเข้าใจนะครับ)

ทุก ตัวที่ผมโพส  ผมคิดว่ามันแพงแล้ว  แต่มันจะแพงกว่านี้อีกครับ  ผมชอบเล่นแต่หุ้นสไตล์นี้ครับ  ไม่ชอบเก็บของถูกแล้วมันลงไปถูกยิ่งกว่าครับ

เราดูหุ้น 5เด้ง 10 เด้งที่เคยเกิดขึ้นมาแล้ว  ตอนมันมา 2 เด้ง ทุกคนว่าแพง  แต่พอมันไป 5 เด้ง ก็มานั่งร้องเสียดายไม่ใช่เหรอครับ

2. ฝ่าแนวต้านมาพร้อมทำ  3 years High  แต่ราคายังไม่แพงเกิน 7% ของแนวต้านที่ฝ่าขึ้นมา
3. Break New High พร้อม  at least double Average Daily Accumulate Volume
4. Volume trade ในวันปกติที่ไม่ปั่น ไม่ควรต่ำกว่า 2 แสน ไม่งั้นพลาดติดดอยจะออกของยาก (เป็นเหตุผลที่ไม่เล่น UV   TH )

เมื่อเลือกได้แล้ว ให้เล่นด้วย Trailing Stop Loss โดยหลักว่า

1.  เมื่อมี new high ให้ขยับจุด Stop Loss ไว้ที่ ราคาต่ำสุด( Low ) ของวันก่อน (T-1)
2.  กรณี มี  new high  แต่ Low ของวันก่อน สูงกว่าของวันนี้  ให้ใช้ Low ของวันนี้ เป็นจุด Stop Loss
3.  ถ้าหลุดจากจุด Stop Loss ให้ขายทันที   แต่ถ้าไม่หลุด เราไม่ขาย อมไปเรื่อยๆ จะกินคำโตๆ  ใหญ่ๆ เป้าหมาย 10 เด้งต้องเป็นของเราซักวัน

: หมายเหตุ :
ด้วยความเคารพ   ผมไม่ใช่เซียน   เป็นแค่เม่าน้อยที่กำลังศึกษาคนนึง    ถ้าท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติม หรือความเห็นต่าง ขอเชิญชี้แนะได้ ถือว่าศึกษาแบ่งปันความรู้กัน  ผมจะได้หายโง่ด้วย  แต่ขอให้ชี้แนะด้วย"ข้อมูล" และ"ความสุภาพ" สมเป็นนักลงทุนชาวสินธรผู้มีการศึกษานะครับ

:แก้ไขเพิ่มเติม ครั้งที่ 1 :
ฝากกระทู้เก่าเมื่อ 2 ปีก่อน น่าจะช่วยให้มือใหม่ดูกราฟเองได้ง่ายขึ้นนะครับ
http://topicstock.pantip.com/sinthorn/topicstock/2010/11/I9918026/I9918026.html

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ย. 55 00:20:39

จากคุณ : หล่อใสไร้รัก
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 55 22:15:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com