Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

HYDRO มาแล้วใช่ไหมครับ{แตกประเด็นจาก I12660619} ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่ว่าไว้ในกระทู้แรกที่ผมโพสท์ไว้ว่าผมจะถัวขาขึ้นเมื่อหุ้นมีโวลุ่มเข้าสม่ำเสมอ (3-6ล้านบาทต่อวัน) และราคาปรับตัวขึ้น ผมก็เข้าเมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็ได้ราคาเฉลี่ยจากเดิมซื้อครั้งแรกที่ 6.9บาทเมื่อสองสัปดาห์ก่อน มาอยู่ที่ประมาณ 7.2Xบาทครับ (ประมาณ 75% ของงบที่ตั้งไว้ครับ) แล้วเมื่อวานวันจันทร์ก็วิ่งมาปิดที่ 7.50บาท (+8%กว่าๆจากวันที่เริ่มซื้อ)

ผมคิดว่าราคาน่าจะขึ้นลงอยู่ในช่วงแคบๆจนกว่างบไตรมาส 3 จะออกเดือนหน้านี้ หรือถ้ามีข่าวได้งานทั้งในและนอกประเทศก่อนก็อาจจะมีผลกับราคานะครับ และอย่างที่บอกไว้นะครับถ้าเทียบกับราคาประเมินที่ PE 15 เท่าที่รายได้ปีนี้ที่ 70ล. ราคาที่ต่ำที่สุดควรจะได้ที่ 8.08บาทนะครับ ซึ่ง MOS เทียบกับราคาปัจจุบัน +11% อยู่แต่ถ้าขยับ PE มาที่ 17เท่าก็ได้ราคาที่ 9.15บาท MOS ที่ +22% สำหรับปีนี้ครับ (ลองเข้าดูราคาที่ผมประเมินในกระทู้ที่แตกประเด็นมานะครับ)

แต่ถ้าจะถือยาวถึงปีหน้าผมก็ยังแอบลุ้นจะเป็นหุ้นเด้งตัวแรกของผมครับ สำหรับผมนะครับผมคงจะซื้อเพิ่มอีกก่อนงบออกตามที่บอกไว้ให้ได้ครบตามที่ตั้งงบไว้อีก 25% และจะขายส่วนหนึ่งถ้าราคามาถึงจุดที่ผมคาดไว้ในปีนี้ส่วนนึงก่อนเพื่อลดต้นทุนเฉลี่ยและความเสี่ยงสำหรับปีนี้เพราะดัชนีขึ้นมามากแล้วครับ ซึ่งอาจจะเป็นหลังข่าวได้ประมูลหรือได้งานพม่าลาว (คาดว่าปลายปีนี้ครับ ตามข่าว) จากนั้นก็ถือยาวต่อปีหน้าเลยครับ

เออ..อัพเดตข่าวนิดนึงครับ เมื่อสักกลางเดือนนี้ บริษัทได้ต้อนรับคณะนักลงทุนจากสมาคมนักลงทุน​เน้นคุณค่า (ประ​เทศ​ไทย) ​และ​ผู้ถือหุ้น​เพื่อ​เยี่ยมชม​โครง​การระบบผลิตน้ำจืดจากน้ำทะ​เลของบริษัท พีทีที ​โกลบอล ​เคมิคอล จำกัด ครับ ก็ไม่ทราบว่ามีการถามตอบนอกรอบเกี่ยวกับแนวโน้มรายได้หรืองานประมูลต่างๆด้วยหรือเปล่าที่สามารถไม่ลงในข่าวได้ เพราะหลังจากนั้นหุ้นก็เริ่มมีโวลุ่มหร้อมกับราคาขยับขึ้นครับ

จากคุณ : Hello Money
เขียนเมื่อ : 25 ก.ย. 55 06:12:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com