Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่อง การขอคืนภาษี (ภาษี 15% จากฝากประจำ) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

กรณีต้องการขอภาษีคืน จากเงินฝากประจำ (ที่ถูกหัก 15%)และจากเงินปันผลที่ถูกหัก 10%

ปี 2555 เรามีรายรับทั้งปี 250,000 บาท (ถ้าบวก เงินปันผลและดอกเบี้ยเงินฝาก น่าจะอยู่ราวๆ 260-270K ค่ะ)

หักลดหย่อนส่วนตัว + ประกันชีวิต + RMF แล้วน่าจะได้ภาษีคืน
เลยอยากเอา เงินรับจาก "เงินปันผลกองทุน" และ "เงินภาษีที่ถูกหัก 15% จากฝากประจำ"
มารวมในรายรับด้วย

คำถาม
1. ควรรวมเงินได้จากปันผลและดอกเบี้ยฝากประจำ ในการยื่น ภงด. มั้ยคะ กรณีแบบนี้
2. ถ้าควรยื่น ต้องติดต่อธนาคารยังไง ขอเอกสารอะไรบ้างคะ ขอได้ตอนนี้หรือต้องรอสิ้นปี
3. กรณี ฝากประจำ 12 เดือน เริ่มตั้งแต่ สค.54- กค.55 แบบนี้ เราจะขอคืนภาษีได้เฉพาะ เดือน มค.-กค. 55 หรือว่า ขอคืนได้ตั้งแต่ สค.54-กค. 55 คะ

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

จากคุณ : HuGGie
เขียนเมื่อ : 26 ก.ย. 55 14:44:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com