Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากรู้เกี่ยวกับการซื้อของจากเว็บต่างประเทศโดยใช้บัตรเครดิต ว่าคิดอัตราแลกเปลี่ยนยังไงครับ ติดต่อทีมงาน

ผมใช้บัตรเครดิต SCB เป็นของ Master Card อยู่ และวันที่ 11 ต.ค. ผมได้สั่งซื้อของจากเว็บๆหนึ่ง เป็นเว็บต่างประเทศ สมมติว่ายอดรวมทั้งหมดเท่ากับ $150 นะครับ

เท่าที่ลองหาข้อมูลดู ทราบมาว่า การคำนวณอัตราแลกเปลี่ยนจาก USD เป็นเงินบาทไทยนั้น ทางธนาคารจะคิดจากอัตราแลกเปลี่ยน ณ วันที่ร้านค้าส่งยอดเข้ามา และบวกเพิ่มค่าแปลงสกุลเงิน กี่เปอร์เซ็นต์ก็ว่าไป

โดยวันที่ 13 ต.ค. ผมโทรไปสอบถามทางธนาคารมา ให้ดูยอดให้หน่อย ว่ามียอดที่เข้ามาจากต่างประเทศมั๊ย ก็ ok มี

ผมก็ถามว่าเป็นจำนวนเงินเท่าไหร่ ทางธนาคารก็คำนวณมาให้ โดยบอกผมว่า ยอดส่งเข้ามาเมื่อวันที่ 12ต.ค. แปลงเป็นเงินไทยได้เท่ากับ(ประมาณ) 4,747.70 บาท

ผมก็ถามว่า อ้างอิงจากเรทไหนครับ ใช่จาก master card รึเปล่า ทางธนาคารบอกว่าใช่ โดยเรท ณ เวลาที่ส่งรายการเข้ามา จะอยู่ที่(ประมาณ) 30.87909 + 2.5% (ค่าแปลงสกุลเงิน) ทั้งหมดจะเท่ากับ 31.65108 บาท

ผมก็ ok แต่พอมาเปิดเว็บของ master card ดู ปรากฏว่า อัตราแลกเปลี่ยน ณ วันที่ 12 ต.ต. ของ master card จาก USD ---> THB นั้น อยู่ที่ 30.41160 บาท

ผมก็ อ้าว....ทำไมไม่เหมือนกันล่ะ จึงโทรไปสอบถามทางธนาคารอีกครั้งหนึ่ง อธิบายให้เจ้าหน้าที่ฟัง เขาก็บอกว่าเดี๋ยวจะส่งเรื่องประสานงานตรวจสอบให้

พอวันนี้ scb โทรมาบอกว่า อัตราเรทที่แจ้งนั้นถูกต้องแล้ว เนื่องจากในวันๆหนึ่งนั้น อัตราแลกเปลี่ยนสามารถขึ้นลงได้หลายรอบ(อารมณ์ประมาณหุ้น ว่างั้น)แต่ในเว็บของ master card นั้นเป็นค่าเฉลี่ย summary ของวันนั้นๆ

ผมเลยถามกลับว่า อ้าว ถ้าอย่างนั้น ถ้าผมซื้อของจากต่างประเทศคราวหน้า ผมก็อิงตามเว็บ master card ไม่ได้แล้วสิครับ เจ้าหน้าที่ก็ตอบว่า ใช่ ต้องรบกวนลูกค้าโทรเข้ามาสอบถามอัตราที่แน่นอน หลังจากที่ใช้จ่ายไปแล้ว

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมซื้อของจากต่างประเทศโดยใช้บัตรเครดิตครับ ยังไง ผมเข้าใจอะไรผิดไป หรือที่ถูกต้อง มันยังไงช่วยบอกด้วยครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : หน้ากากแห่งความฝัน
เขียนเมื่อ : 16 ต.ค. 55 13:33:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com